(Chinhphu.vn) – Con của ông Nguyễn Quang Minh đang học lớp 12, năm nay thi tốt nghiệp nhưng lại bị khuyết tật mắt phải, có giấy xác nhận của địa phương. Ông Minh hỏi, con ông thuộc loại khuyết tật nhẹ thì có được miễn thi và được xét tốt nghiệp THPT không? Chế độ ưu tiên với học sinh khuyết tật khi thi THPT như thế nào?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Chế độ ưu tiên với học sinh khuyết tật khi thi THPT được quy định tại Thông tư số 04/2017/TT-BGDĐT ngày 25/1/2017 Ban hành Quy chế thi THPT quốc gia và xét công nhận tốt nghiệp THPT (hiện nay Bộ Giáo dục và Đào tạo đang đăng Dự thảo Thông tư sửa đổi, bổ sung một số điều của Quy chế thi THPT quốc gia và xét công nhận tốt nghiệp THPT ban hành kèm theo Thông tư số 04/2017/TT-BGDĐT lên mạng xã hội để xin ý kiến rộng rãi nhân dân).

Tại Khoản 2, Điều 32 Thông tư số 04/2017/TT-BGDĐT quy định:

Điều 32. Miễn thi các bài thi trong xét công nhận tốt nghiệp THPT

2. Miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT

a) Đối tượng

- Người khuyết tật đặc biệt nặng và người khuyết tật nặng theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 3 Nghị định số 28/2012/NĐ-CP ngày 10 tháng 4 năm 2012 của Chính phủ;

- Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

- Con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, bản thân bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

b) Điều kiện

- Đối với người khuyết tật học theo chương trình giáo dục chung:

+ Học hết chương trình THPT; đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế này;

+ Có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp.

- Đối với người khuyết tật không đáp ứng được chương trình giáo dục chung:

+ Được Hiệu trưởng trường phổ thông nơi đăng ký học tập xác nhận kết quả thực hiện Kế hoạch giáo dục cá nhân từng năm ở cấp THPT;

+ Có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp.

- Đối với người hoạt động kháng chiến, con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học:

+ Học hết chương trình THPT; đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế này;

+ Có giấy xác nhận bị nhiễm chất độc hóa học và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Như vậy, theo quy định trên, người khuyết tật đặc biệt nặng và người khuyết tật nặng có đủ các điều kiện theo quy định được miễn thi tất cả các bài thi trong xét công nhận tốt nghiệp THPT.

Chinhphu.vn

 

Từ khóa: khuyết tật , tốt nghiệp THPT , miễn thi