(Chinhphu.vn) – Nơi khám chữa bệnh ban đầu của ông Võ Diệp Tư là Bệnh viện quận Bình Thạnh, TPHCM. Ông Tư hỏi, ông khám ở phòng khám tư nhân thì có được BHYT trả chi phí không? Ông dùng đơn thuốc được kê ở phòng khám tư nhân để mua thuốc tại bệnh viện Bình Thạnh thì có được BHYT hỗ trợ không?

Trường hợp KCB tại phòng khám đa khoa tư nhân có ký hợp đồng BHYT sẽ được phòng khám đa khoa tư nhân cung ứng đầy đủ thuốc theo yêu cầu điều trị và theo danh mục thuốc của cơ sở KCB

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Trường hợp phòng khám đa khoa tư nhân có ký hợp đồng khám, chữa bệnh (KCB) BHYT với cơ quan BHXH thì theo quy định tại Khoản 4, Điều 22 Luật BHYT, người tham gia BHYT đăng ký KCB ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền KCB BHYT tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh thì có mức hưởng trong phạm vi quyền lợi quy định trên thẻ BHYT.

Như vậy, ông đăng ký KCB BHYT ban đầu tại Bệnh viện quận Bình Thạnh nhưng đi khám ở phòng khám đa khoa tư nhân trên địa bàn TPHCM thì được quỹ BHYT chi trả 100% chi phí KCB BHYT trong phạm vi, mức hưởng quy định trên thẻ BHYT.

Trường hợp phòng khám đa khoa tư nhân không ký hợp đồng KCB BHYT với cơ quan BHXH, theo quy định tại Khoản 1, Điều 30 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT thì người tham gia BHYT đến KCB tại cơ sở KCB tuyến huyện và tương đương không có hợp đồng KCB BHYT thì phải thanh toán trực tiếp tại cơ quan BHXH, căn cứ theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng BHYT theo quy định nhưng tối đa không quá 0,15 lần mức lương cơ sở (đối với điều trị ngoại trú) tại thời điểm KCB hoặc không quá 0,5 lần mức lương cơ sở (đối với điều trị nội trú) tại thời điểm ra viện.

Ông có thể mang toàn bộ hóa đơn chứng từ KCB đến cơ quan BHXH nơi phát hành thẻ để được thanh toán trực tiếp chi phí KCB BHYT.

Trường hợp dùng đơn thuốc của phòng khám mua thuốc tại bệnh viện

Về việc sử dụng đơn thuốc sau khi khám ở phòng khám tư nhân để mua thuốc tại Bệnh viện quận Bình Thạnh theo chế độ BHYT, theo quy định tại Điểm b, Khoản 5, Điều 5 Thông tư số 30/2018/TT-BYT ngày 30/10/2018 của Bộ Y tế ban hành Danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với thuốc hóa dược, sinh phẩm, thuốc phóng xạ và chất đánh dấu thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT thì, “Cơ sở KCB có trách nhiệm phải cung ứng thuốc đầy đủ, kịp thời, đúng quy định, đáp ứng nhu cầu điều trị của người bệnh BHYT theo danh mục thuốc đã xây dựng, không để người bệnh phải tự mua”.

Do đó, trường hợp ông KCB tại phòng khám đa khoa tư nhân có ký hợp đồng BHYT sẽ được phòng khám đa khoa tư nhân cung ứng đầy đủ thuốc theo yêu cầu điều trị và theo danh mục thuốc của cơ sở KCB.

Trường hợp ông mang đơn thuốc do phòng khám đa khoa tư nhân kê đơn về Bệnh viện quận Bình Thạnh để mua thuốc thì không được thanh toán theo chế độ BHYT.

Để được hưởng đầy đủ quyền lợi của người tham gia BHYT, đề nghị ông đến KCB tại đúng nơi đăng ký KCB ban đầu theo đúng quy định.

Chinhphu.vn


Từ khóa: KCB , BHYT , đơn thuốc