(Chinhphu.vn) - Bà Bùi Thị Hồng (TP. Vũng Tàu) là vợ liệt sĩ. Bà Hồng khai trong hồ sơ đã tái giá, nhưng không có giấy kết hôn, không sống cùng nhau từ 1977 đến nay. Bà vẫn được Nhà nước cấp  tuất tiền và BHYT, nhưng đến năm 2016 bà không được cấp thẻ BHYT. Bà Hồng hỏi, bà có được Nhà nước cấp thẻ BHYT không?

Về vấn đề này, UBND TP. Vũng Tàu, tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu trả lời như sau:

Tại Khoản 4, Điều 20 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định: “Vợ hoặc chồng liệt sĩ lấy chồng hoặc lấy vợ khác thì được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng bằng một lần mức chuẩn”.

Như vậy, vợ liệt sĩ tái giá không quy định được hưởng chế độ Nhà nước mua thẻ BHYT.

Chinhphu.vn

Từ khóa: thẻ BHYT , vợ liệt sĩ , tái giá