(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Thanh (Thanh Hóa) là giáo viên trường đại học công lập, được cử đi nghiên cứu sinh tại nước Australia, vẫn được đóng đầy đủ các chế độ, nhận 40% lương hàng tháng qua thẻ. Tháng 9/2017, bà sinh con tại nước Australia. Bà Thanh hỏi, bà có được hưởng chế độ thai sản không? Mức hưởng được tính như thế nào?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 1, Điều 85; Khoản 1, Điều 86 Luật BHXH năm 2014 và Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, trường hợp cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được cử đi học tập, thực tập, công tác trong và ngoài nước mà vẫn hưởng tiền lương ở trong nước thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc.

Hàng tháng, người sử dụng lao động có trách nhiệm đóng bằng 18% trước ngày 1/6/2017 và từ ngày 1/6/2017 bằng 17,5% quỹ tiền lương tháng đóng BHXH và trích 8% mức tiền lương tháng của người lao động để đóng cùng một lúc vào quỹ BHXH theo quy định.

Khoản 2, Khoản 3, Điều 31 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với người lao động nữ khi sinh con là phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp lao động nữ đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Đối chiếu với các quy định nêu trên, nếu bà có thời gian đóng BHXH đủ theo quy định thì bà được hưởng chế độ thai sản khi sinh con là 6 tháng với mức hưởng theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 39 Luật BHXH như sau: Mức hưởng 1 tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Bà còn được hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con theo quy định tại tại Điều 38 Luật BHXH cho mỗi con bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng bà sinh con (từ 1/7/2017 trở đi mức lương cơ sở bằng 1.300.000 đồng).

Chinhphu.vn

Từ khóa: Luật Bảo hiểm xã hội , thai sản , trợ cấp