(Chinhphu.vn) - Chồng của bà Phan Thị Xứ (Hà Tĩnh) tên là Phạm Bá Dịnh, là thương binh hạng ¾. Tháng 7/2004, ông Dịnh nghỉ hưu trước tuổi, có 20 năm 1 tháng đóng BHXH. Từ tháng 5/2006, ông được trợ cấp BHXH hằng tháng. Ông Dịnh qua đời vào tháng 12/2015.

Bà Xứ làm thủ tục hưởng trợ cấp tử tuất hằng tháng tại BHXH tỉnh nhưng được trả lời, chồng của bà thuộc đối tượng hưởng chế độ theo Nghị định 09/1998/NĐ-CP nên bà không được hưởng chế độ tử tuất hằng tháng. Bà Xứ hỏi, BHXH trả lời như vậy có đúng không? 

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 4, Điều 5 Nghị định số 09/1998/NĐ-CP ngày 23/1/1998 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 50/CP ngày 26/7/1995 của Chính phủ về chế độ sinh hoạt phí đối với cán bộ xã, phường, thị trấn thì cán bộ xã, phường, thị trấn khi nghỉ việc được hưởng chế độ trợ cấp hàng tháng, khi chết người lo mai táng được nhận tiền mai táng (Nghị định số 09/1998/NĐ-CP không quy định thân nhân của đối tượng này được hưởng chế độ tử tuất hằng tháng).

Đối chiếu với quy định nêu trên, nếu chồng bà thuộc trường hợp được hưởng chế độ trợ cấp hằng tháng theo Nghị định số 09/19898/NĐ-CP nêu trên mà chết vào tháng 12/2015 thì thân nhân không được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng là đúng quy định.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Trợ cấp tuất , tử tuất , cán bộ xã , sinh hoạt phí