(Chinhphu.vn) – Ông Lê Công Doanh (Tây Ninh) hiện làm môi giới bất động sản và muốn mở văn phòng dịch vụ tư vấn, môi giới nhà đất. Ông chưa có chứng chỉ môi giới và chứng chỉ định giá bất động sản. Ông Doanh hỏi, ông có cần học để bổ sung chứng chỉ không, nếu cần thì ông có thể học ở đâu, thủ tục như thế nào?

Về vấn đề này, Sở Xây dựng tỉnh Tây Ninh trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 68 Luật Kinh doanh bất động sản 66/2014/QH13 ngày 25/11/2014:

“1. Cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Có trình độ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên;

c) Đã qua sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản”.

Điều 10 Thông tư số 11/2015/TT-BXD ngày 30/12/2015 của Bộ Xây dựng về quy định việc cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản; hướng dẫn việc đào tạo, bồi dưỡng kiến thức nghề môi giới bất động sản, điều hành sàn giao dịch bất động sản; việc thành lập và tổ chức hoạt động của sàn giao dịch bất động sản, hồ sơ đăng ký dự thi sát hạch gồm:

“1. 01 Đơn đăng ký dự thi có dán ảnh mầu cỡ 4x6 cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi (theo mẫu tại Phụ lục 1 của Thông tư này);

2. 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân đối với người Việt Nam hoặc hộ chiếu đối với người nước ngoài (hoặc bản sao có bản chính để đối chiếu);

 3. 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học về đào tạo bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản (nếu có);

4. Bản sao có chứng thực bằng tốt nghiệp từ Trung học phổ thông (hoặc tương đương) trở lên;

5. 02 ảnh màu cỡ 4x6 cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi, 02 phong bì có dán tem ghi rõ họ tên, số điện thoại, địa chỉ người nhận;

6. Bản sao và bản dịch có chứng thực chứng chỉ do nước ngoài cấp (đối với người nước ngoài và người Việt Nam có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản do nước ngoài cấp đang còn giá trị)”.

Hiện nay, trên địa bàn tỉnh Tây Ninh không có cơ sở đào tạo bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản, đề nghị ông Lê Công Doanh liên hệ các cơ sở đào tạo tại TP. Hồ Chí Minh, như: Trường Kinh tế Tài chính TP. Hồ Chí Minh… đăng ký học để được cấp Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học về đào tạo bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản.

Sau khi được cấp Giấy chứng nhận, ông Lê Công Doanh có thể liên hệ bất kỳ Sở Xây dựng các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương để nộp hồ sơ đăng ký dự thi sát hạch và cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản theo quy định.

Căn cứ Điểm b, Khoản 1, Điều 58 Nghị định số 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở, đối với trường hợp kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập mà không có chứng chỉ hành nghề hoặc chứng chỉ hành nghề hết thời hạn sử dụng theo quy định, sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

Về chứng chỉ hành nghề định giá bất động sản, Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014 không quy định việc cấp chứng chỉ định giá bất động sản.

Do vậy, kể từ ngày 1/7/2015, Sở Xây dựng không tiếp nhận giải quyết hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề định giá bất động sản.

(Theo tayninh.gov.vn)

Từ khóa: bất động sản , chứng chỉ hành nghề , môi giới