(Chinhphu.vn) - Ông Vũ Văn Phát (Nam Định) tham gia quân đội tháng 6/1974, xuất ngũ tháng 10/1975. Sau đó ông đi học, đi làm viên chức và nghỉ hưu năm 2015. Ông sinh hoạt hội cựu chiến binh tại nơi làm việc, khi nghỉ hưu thì chuyển sinh hoạt về nơi đăng ký hộ khẩu thường trú.

Đối tượng cựu chiến binh tham gia kháng chiến trước và sau ngày 30/4/1975 được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh đúng quy định

Ông Phát hỏi, ông được hưởng chế độ BHYT nào khi khám chữa bệnh đúng tuyến (hiện tại ông đang hưởng chế độ được BHYT chi trả 95% chi phí khám chữa bệnh đúng tuyến)?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 4, Điều 3 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT, đối tượng cựu chiến binh tham gia kháng chiến trước và sau ngày 30/4/1975 được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh đúng quy định.

Tuy nhiên, do ông không nêu cụ thể thông tin nên BHXH Việt Nam chưa đủ căn cứ để trả lời ông có thuộc đối tượng cựu chiến binh không. Để bảo đảm quyền lợi của người tham gia BHYT, đề nghị ông mang hồ sơ giấy tờ trong quá trình tham gia quân đội đến cơ quan BHXH nơi cư trú để được hướng dẫn giải quyết.

Chinhphu.vn