(Chinhphu.vn) – Bà Lâm Thị Kim Hường công tác tại Bệnh viện chuyên khoa Sản Nhi tỉnh Sóc Trăng. Từ ngày 31/8/2020, cơ quan bà chuyển về khóm 3, phường 5, TP. Sóc Trăng, là vùng kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo Quyết định số 582/2017/QĐ-TTg.

Bà Hường hỏi, nhân viên của Bệnh viện có được hưởng chế độ trợ cấp lần đầu theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 76/2019/NĐ-CP không? Đối tượng thụ hưởng của Nghị định số 76/2019/NĐ-CP có bao gồm các nhân viên làm việc theo chế độ hợp đồng lao động được điều chỉnh theo Bộ luật Lao động không?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Đối tượng áp dụng chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được quy định tại Điều 2 Nghị định số 76/2019/NĐ-CP ngày 8/10/2019 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Trường hợp đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này khi nhận công tác lần đầu ở cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng trợ cấp lần đầu theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 76/2019/NĐ-CP nêu trên.

Chinhphu.vn