(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Liên (Bắc Giang) được Sở Nội vụ tuyển dụng viên chức ngạch nhân viên (mã ngạch: 01a003) theo hợp đồng làm việc không thời hạn vào ngày 12/12/2020. Sau đó bà được UBND huyện điều động đến làm nhân viên hành chính tại trường tiểu học và THCS.

Do nhà trường đã có kế toán nên bà được phân công làm văn thư kể từ ngày 1/1/2013 đến ngày 15/11/2014. Từ ngày 16/11/2014 đến nay, bà làm kế toán trường mầm non theo điều động của UBND huyện. Hiện bà đã làm nhiệm vụ kế toán được 6 năm 4 tháng.

Theo công văn ngày 29/1/2021 của Sở Nội vụ về việc lập danh sách viên chức đủ điều kiện tiêu chuẩn thăng hạng trong đó có thăng hạng của kế toán viên trung cấp lên kế toán viên, bà Liên đã lập danh sách và làm đầy đủ hồ sơ gửi lên Phòng Nội vụ huyện để xét duyệt, nhưng sau đó hồ sơ của bà được thông báo không hợp lệ vì mã ngạch viên chức của bà không phải mã ngạch kế toán, Sở Nội vụ không chấp nhận hồ sơ của bà trừ khi bà chuyển sang mã ngạch kế toán 06.032.

Tại quyết định của UBND huyện ghi rõ phân công bà đến làm nhiệm vụ kế toán tại trường mầm non từ ngày 16/11/2014. Trong thời gian đó đến nay bà luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao. Bản thân bà đã tốt nghiệp cao đẳng, đại học đều là chuyên ngành Tài chính – Ngân hàng.

Bà Liên hỏi, khi UBND huyện điều động bà từ văn thư sang làm kế toán nhưng lại không chuyển mã ngạch cho bà là đúng hay là sai? Sở Nội vụ không chấp nhận hồ sơ của bà như vậy có đúng không? Bà phải làm gì để được chuyển sang mã ngạch kế toán trung cấp, các bước quy trình như thế nào và mất thời gian bao lâu?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 30 Nghị định số 115/2020/NĐ-CP ngày 25/9/2020 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức thì việc xét chuyển chức danh nghề nghiệp được thực hiện khi viên chức thay đổi vị trí việc làm mà chức danh nghề nghiệp đang giữ không phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm mới.

Viên chức được xét chuyển chức danh nghề nghiệp phải đáp ứng đủ tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp được chuyển, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập quyết định hoặc đề nghị cấp có thẩm quyền quyết định việc xét chuyển chức danh nghề nghiệp theo thẩm quyền phân cấp.

Chinhphu.vn