Trang chủ » Xã hội » Bảo hiểm xã hội


06:02, 28/03/2019

Có được tiền trợ cấp cho số năm đóng dư...

Ông Lê Quốc Vũ công tác tại 1 trường Tiểu học thuộc tỉnh Sóc Trăng. Ông Vũ đóng BHXH được 39 năm 8 tháng, ngày 1/5/2019 ông sẽ nghỉ hưu. Ông Vũ hỏi, ông có được trợ cấp do dư thời gian đóng BHXH không? Mức hưởng thế nào? Tháng 2/2019 ông có được hưởng chế độ nghỉ 3 tháng chờ hưu không?

Thời gian đi nghĩa vụ quân sự có được tính đóng BHXH?

08:02, 11/05/2019

Ông Đàm Vĩnh Hoàng (tỉnh Bắc Kạn) tham gia nghĩa vụ quân sự từ tháng 2/1998 đến hết tháng 1/2001 được xuất ngũ. Trước khi tham gia nghĩa vụ quân sự ông Hoàng chưa tham gia đóng BHXH,...

Các khoản bổ sung khác ngoài lương có phải tính đóng BHXH?

08:02, 10/05/2019

Các khoản bổ sung khác dùng để tính đóng BHXH, BHYT, BHTN phải được xác định mức tiền lương cụ thể trong hợp đồng lao động và mang tính chất chi trả thường xuyên trong mỗi kỳ lương.

Khám trái tuyến có được cấp giấy nghỉ ốm?

08:02, 09/05/2019

Bà Lê Thị Kiều Ánh (TPHCM) đăng ký khám BHYT ở Bệnh viện 175. Vừa qua, bà bị thủy đậu và có xin giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH tại Bệnh viện quận 12. TPHCM nhưng không...

Tra cứu quyền lợi bảo hiểm nhanh chóng qua tin nhắn

16:23, 02/05/2019

BHXH Việt Nam vừa triển khai dịch vụ tin nhắn thông báo, tra cứu quá trình đóng, hưởng, giải quyết hồ sơ BHXH, BHYT, BHTN. Đây là một trong những dịch vụ thuộc “Hệ sinh thái 4.0 ngành...

Có thể dùng giấy hẹn khám lại thay giấy chuyển tuyến?

08:02, 30/04/2019

Bố của ông Lương Văn Dương (Nam Định) đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu là Trung tâm y tế huyện Ý Yên. Nay, bố ông muốn chuyển lên Bệnh viện Bạch Mai thông qua Trung tâm...

Căn cứ xác định đối tượng hưởng BHYT cựu chiến binh

10:02, 29/04/2019

Ông Đào Nhị Phiên (Lâm Đồng) nhập ngũ tháng 6/1977, xuất ngũ tháng 12/1980. Năm 1985, ông đi dạy học. Tháng 10/2017, ông nghỉ hưu, mã BHYT của ông ký hiệu HT3. Ông Phiên tham gia hội Cựu...

Cách xác định ngày làm việc để tính chế độ BHXH

10:02, 28/04/2019

Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp...

Đề xuất điều chỉnh định mức giá dịch vụ y tế

08:02, 28/04/2019

Hiện nay, cơ quan BHXH đang kiến nghị Chính phủ, Bộ Y tế, Bộ Tài chính sớm sửa đổi, điều chỉnh định mức kinh tế kỹ thuật và giá dịch vụ y tế cho phù hợp với thực...

Khám bệnh tại phòng khám tư nhân có được BHYT hỗ trợ?

14:02, 26/04/2019

Nơi khám chữa bệnh ban đầu của ông Võ Diệp Tư là Bệnh viện quận Bình Thạnh, TPHCM. Ông Tư hỏi, ông khám ở phòng khám tư nhân thì có được BHYT trả chi phí không? Ông dùng...

Khoản thu nhập tăng thêm có tính đóng BHXH?

10:02, 25/04/2019

Từ ngày 1/1/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương, phụ cấp lương theo quy định tại Điểm a, Khoản 2, Điều 4 và các khoản bổ sung khác theo quy định tại...