Trang chủ » Công dân phản ánh - Cơ quan trả lời

14:02, 12/03/2019

Làm việc sau nghỉ hưu vẫn được trợ cấp khi...

Ông Dương Quý Ngọc (Cần Thơ) hỏi, người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì công ty có phải trả trợ cấp thôi việc khi người lao động nghỉ việc không?

Mức thanh toán BHYT khi khám chữa bệnh tại tỉnh khác

07:02, 22/03/2019

Ông Nguyễn Gia Lai sinh sống tại tỉnh Tiền Giang, nhưng làm việc và đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu ở phòng khám đa khoa tại TPHCM. Ông Lai hỏi, ông có thể khám chữa bệnh BHYT...

Thư cảm ơn từ Công ty Mediconsult Việt Nam

16:02, 21/03/2019

Công ty Liên doanh TNHH Tư vấn y tế Mediconsult Việt Nam vừa gửi thư cảm ơn Văn phòng Chính phủ, Bộ Thông tin và Truyền thông, Báo Thanh niên đã tháo gỡ khó khăn cho Công ty...

Chế độ BHYT đối với thanh niên xung phong

07:02, 21/03/2019

Ông Hoàng Anh hỏi, Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định chế độ ưu đãi khám, chữa bệnh cho cựu thanh niên xung phong chống Pháp không? Từ trước đến nay ông chỉ được mua thẻ BHYT theo hộ...

Quyết định tuyển dụng có cần ghi thời gian hưởng phụ cấp thâm niên?

09:20, 20/03/2019

Bà Nguyễn Thị Uyên Nhi (Thừa Thiên-Huế) là giáo viên, ký hợp đồng không xác định thời hạn và đóng BHXH bắt buộc tại trường THPT tư thục từ tháng 5/2005-5/2018. Tháng 6/2018, bà thi đỗ viên chức,...

Đề nghị BHXH Thừa Thiên-Huế kiểm tra phản ánh việc thanh toán BHYT

09:02, 19/03/2019

Bà Trần Thị Phượng (tỉnh Thừa Thiên-Huế) đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện Tân Phú, TPHCM, sau đó ra tỉnh Thừa Thiên-Huế, đến Bệnh viện huyện Phú Vang xin giấy chuyển viện sinh con...

Điều kiện được xét tuyển đặc cách viên chức

07:02, 18/03/2019

Năm 2015, bà Phạm Thị Hoa làm kế toán tại Ban quản lý dự án của một Sở, trong quá trình công tác bà có vi phạm kỷ luật (bị xử lý hình sự 2 năm tù nhưng...

Bộ Xây dựng giải đáp về chứng chỉ năng lực xây dựng

17:51, 15/03/2019

Kể từ ngày Nghị định 100/2018/NĐ-CP có hiệu lực, tổ chức tham gia hoạt động xây dựng đối với các công trình có quy mô cấp IV thì phải đáp ứng điều kiện năng lực quy định tại...

'Sang tay' 60-80% gói thầu có bị coi là chuyển nhượng thầu?

07:02, 15/03/2019

Nếu đơn vị đã được chủ đầu tư chỉ định thầu nhưng đơn vị lại ký hợp đồng với nhà thầu khác để thực hiện 60%-80% giá trị của gói thầu thì đây là hành vi chuyển nhượng...

Xác định mức chi tiền ăn cho đại biểu dự hội nghị

14:02, 14/03/2019

Bà Nguyễn Thúy Hằng (Long An) hỏi, căn cứ Khoản 5, Điều 12 Thông tư 40/2017/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ công tác phí, chế độ chi hội nghị, khi tổ chức ăn tập trung,...

Chế độ trợ cấp khi công chức nghỉ việc

07:02, 14/03/2019

Ông Vinh Hoàng (Yên Bái) có bằng tốt nghiệp hệ cao đẳng, vào làm việc theo chế độ hợp đồng tại một phòng ban trực thuộc UBND huyện, đóng BHXH từ tháng 6/2012, được biên chế chính thức...