Trang chủ » Công dân phản ánh - Cơ quan trả lời

14:02, 12/03/2019

Làm việc sau nghỉ hưu vẫn được trợ cấp khi...

Ông Dương Quý Ngọc (Cần Thơ) hỏi, người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì công ty có phải trả trợ cấp thôi việc khi người lao động nghỉ việc không?

Không để người bệnh BHYT phải tự mua thuốc điều trị

16:02, 02/10/2020

Bố của ông Đinh Thanh Tùng (TPHCM) là thương binh, 8 năm trước phát hiện bị bệnh viêm gan B mãn tính điều trị bằng thuốc biệt dược. Hàng năm, bố ông phải tự mua từ 1-3 tháng...

Căn cứ xác định hành vi thông thầu

09:02, 02/10/2020

Một trong các hành vi bị cấm trong đấu thầu là thỏa thuận để một hoặc nhiều bên chuẩn bị hồ sơ dự thầu cho các bên tham dự thầu để một bên thắng thầu.

Cách tính giá bồi thường nhà và công trình khi thu hồi đất

08:02, 02/10/2020

Ông Lê Đình Lực (Hà Nội) hỏi, nhà và công trình xây dựng khác gắn liền với đất khi Nhà nước thu hồi đất theo Khoản 2 Điều 89 Luật Đất đai vẫn còn có thể sử dụng...

Mức lương khi nghỉ hưu trước tuổi năm 2020 là bao nhiêu?

07:20, 30/09/2020

Ông Hồ Tấn Nhị (Đà Nẵng) sinh ngày 12/12/1963, đóng BHXH được 39 năm 6 tháng, đã chốt sổ BHXH. Theo biên bản giám định y khoa ngày 13/7/2020, ông bị suy giảm khả năng lao động 66%,...

Cách ly y tế tại nhà có được hưởng chế độ ốm đau?

11:02, 29/09/2020

Ông Nguyễn Trọng Nhân (Đà Nẵng) được xác định là trường hợp F2, nhận quyết định cách ly tại nhà trong 14 ngày. Sau 14 ngày cách ly, ông được cấp giấy xác nhận hoàn thành thời gian...

Dự án nào là dự án đầu tư công?

10:02, 29/09/2020

Theo các quy định, các dự án cải tạo, nâng cấp, mở rộng cơ sở vật chất là dự án đầu tư có cấu phần xây dựng, phải thực hiện theo quy trình lập, thẩm định, quyết định...

Chủ đầu tư có thể tự xác định định mức xây dựng

08:02, 29/09/2020

Nghị định số 68/2019/NĐ-CP cho phép chủ đầu tư tổ chức xác định các định mức dự toán xây dựng công trình mới, định mức dự toán công trình điều chỉnh làm cơ sở xác định đơn giá...

Chuyên gia vào Việt Nam ngắn ngày không phải cách ly y tế tập trung

06:20, 29/09/2020

Cuối tháng 9/2020, công ty của bà Lê Thu Trang (TP. Hải Phòng) muốn cử các chuyên gia Hàn Quốc sang Việt Nam để lắp đặt các thiết bị tại nhà máy. Bà Trang hỏi, các chuyên gia...

Căn cứ xét cấp chứng chỉ hành nghề đối với bác sĩ

08:02, 28/09/2020

Ông Hứa Minh Phương (Tuyên Quang) tốt nghiệp bác sĩ đa khoa, đã hợp đồng thực hành khám chữa bệnh tại Khoa Ngoại Bệnh viện tỉnh Tuyên Quang 2 năm. Sau 2 năm, ông được xác nhận thời...

Công ty mới thành lập có được cấp chứng chỉ xây dựng?

07:02, 28/09/2020

Ông Bùi Văn Hiện (Hòa Bình) hỏi, công ty tư vấn và xây lắp mới thành lập phải làm thế nào để được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng? Có thể liên danh với một...