(Chinhphu.vn) –  Bà Trần Thị Tuyết Nhung (nhunglyvn@...) hỏi: Tôi làm công việc nặng nhọc, độc hại nên được nghỉ chế độ thai sản 5 tháng, từ ngày 15/12/2012 đến ngày 14/5/2013. Vậy theo quy định mới của Bộ luật Lao động, tôi có được hưởng chế độ nghỉ thai sản 6 tháng không?

Bà Trần Thị Thúy Nga, Vụ trưởng Vụ Bảo hiểm xã hội (Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội) trả lời thắc mắc của bà Nhung như sau:

Tại tiết b khoản 2 Điều 240 Bộ luật Lao động quy định lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật này có hiệu lực (trước ngày 1/5/2013), mà đến ngày 1/5/2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của Bộ luật này.

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp bà Nhung, đến ngày 1/5/2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ thai sản theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội nên bà Nhung được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản 6 tháng.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Vụ Bảo hiểm xã hội (Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội)  đã có thông tin trả lời công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

Tin liên quan:

- BHXH Việt Nam hướng dẫn thực hiện chế độ thai sản 6 tháng

Mức tiền lương để tính hưởng trợ cấp thai sản

Đóng BHXH 6 tháng, được hưởng trợ cấp thai sản

Tính thời gian đóng BHXH để hưởng chế độ thai sản

- Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Quy định về hợp đồng lao động và chế độ thai sản

 

Từ khóa: Bộ Luật lao động