(Chinhphu.vn) – Công ty ông Trọng Nghĩa (Bắc Ninh) là nhà thầu phụ đã có tên trong hồ sơ dự thầu. Ông Nghĩa hỏi, khi nhà thầu chính trúng thầu thì tên nhà thầu phụ có phải thể hiện trong hợp đồng giữa nhà thầu chính và chủ đầu tư không? Nếu có thì thể hiện như thế nào?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 128 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ, nhà thầu chính được ký kết hợp đồng với các nhà thầu phụ trong danh sách các nhà thầu phụ nêu trong hồ sơ dự thầu. Nhà thầu chính không được sử dụng nhà thầu phụ cho công việc khác ngoài công việc đã kê khai sử dụng nhà thầu phụ nêu trong hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; việc thay thế, bổ sung nhà thầu phụ ngoài danh sách các nhà thầu phụ đã nêu trong hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất chỉ được thực hiện khi được chủ đầu tư chấp thuận.

Theo quy định tại  Khoản 2, Điều 63 Luật Đấu thầu, hồ sơ dự thầu là một thành phần của hồ sơ hợp đồng. Việc thực hiện hợp đồng của nhà thầu phải tuân thủ quy định trong hợp đồng, trong đó có nội dung liên quan đến nhà thầu phụ.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Nhà thầu phụ , nhà thầu chính , chủ đầu tư , hợp đồng , trúng thầu , hồ sơ dự thầu