(Chinhphu.vn) – Theo quy định về nhân sự đối với phòng khám đa khoa, số lượng bác sĩ khám bệnh, chữa bệnh hành nghề cơ hữu phải đạt tỷ lệ ít nhất 50% trên tổng số bác sĩ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh của phòng khám.

Phòng khám đa khoa Vũng Tàu thành lập năm 2017, có 10 phòng khám chuyên khoa, theo quy định thì 50% là bác sĩ toàn thời gian. Sau khi Nghị định 155/2018/NĐ-CP có hiệu lực thì quy định 100% bác sĩ toàn thời gian và phải có 54 tháng hành nghề.

Phòng khám đa khoa Vũng Tàu mới tuyển thêm được 2 khoa, hiện còn 3 khoa chỉ có bác sĩ bán thời gian.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Phòng khám đa khoa Vũng Tàu hỏi, Phòng khám có phải bắt buộc giảm khoa khám bệnh không? Theo điều khoản chuyển tiếp Nghị định 109/2016/NĐ-CP thì Phòng khám tiếp tục hưởng chính sách như Nghị định 109/2016/NĐ-CP có đúng không?

Theo ý kiến của Phòng khám, nếu không được hưởng chính sách duy trì phòng khám theo Nghị định 109/2016/NĐ-CP thì Bộ Y tế phải có lộ trình cho doanh nghiệp (ít nhất là 4 năm vì đào tạo tối thiểu là 6 tháng + 18 tháng thực tập và thời gian xin học, tuyển bác sĩ, cấp chứng chỉ hành nghề) để không làm gián đoạn hoạt động của doanh nghiệp.

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Điểm 4, Mục 7, Khoản 5, Điều 10 Nghị định số 155/2018/NĐ-CP ngày 12/11/2018 sửa đổi, bổ sung một số quy định liên quan đến điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc phạm vi quản lý Nhà nước của Bộ Y tế quy định nhân sự đối với phòng khám đa khoa thì số lượng bác sĩ khám bệnh, chữa bệnh hành nghề cơ hữu phải đạt tỷ lệ ít nhất là 50% trên tổng số bác sĩ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh của phòng khám đa khoa.

Người phụ trách các phòng khám chuyên khoa và bộ phận cận lâm sàng (xét nghiệm và chẩn đoán hình ảnh) thuộc phòng khám đa khoa phải là người làm việc cơ hữu tại phòng khám.

Phòng khám đa khoa được phép thành lập thêm phòng khám chuyên khoa nếu đáp ứng được các điều kiện đã quy định ở trên.

Về kiến nghị để tạo điều kiện cho các doanh nghiệp, Bộ Y tế đang tiếp tục rà soát các điều kiện kinh doanh và xây dựng lộ trình thực hiện, hoàn thiện các điều kiện kinh doanh theo quy định tại Nghị định số 155/2018/NĐ-CP.

Chinhphu.vn

Từ khóa: phòng khám đa khoa , bác sĩ , khám bệnh