Trang chủ » Xã hội » Bảo hiểm xã hội » GIẢI ĐÁP-TƯ VẤN


09:02, 22/12/2016

Điều kiện hưởng chế độ chăm sóc con ốm

Con của ông Nguyễn Văn Huy (TP. Hà Nội) sinh ngày 6/9/2009, nhập viện điều trị từ ngày 16 đến ngày 24/8/2016. Ông Huy hỏi, con của ông có được tính là trẻ dưới 7 tuổi để ông có thể hưởng chế độ nghỉ việc chăm con ốm không?

Cán bộ hưu chuyển hưởng BHYT cựu chiến binh thế nào?

08:02, 25/03/2019

Ông Vũ Văn Phát (Nam Định) tham gia quân đội tháng 6/1974, xuất ngũ tháng 10/1975. Sau đó ông đi học, đi làm viên chức và nghỉ hưu năm 2015. Ông sinh hoạt hội cựu chiến binh tại...

Có được điều chỉnh giảm tiền đóng BHXH của người lao động?

07:02, 23/03/2019

Công ty của bà Thanh Thảo (TPHCM) đang đóng BHXH cho một số nhân viên ở mức 26.000.000 đồng/tháng. Tuy nhiên, do kinh doanh không khả quan nên công ty muốn giảm tiền đóng BHXH cho các nhân...

Mức thanh toán BHYT khi khám chữa bệnh tại tỉnh khác

07:02, 22/03/2019

Ông Nguyễn Gia Lai sinh sống tại tỉnh Tiền Giang, nhưng làm việc và đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu ở phòng khám đa khoa tại TPHCM. Ông Lai hỏi, ông có thể khám chữa bệnh BHYT...

Chế độ BHYT đối với thanh niên xung phong

07:02, 21/03/2019

Ông Hoàng Anh hỏi, Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định chế độ ưu đãi khám, chữa bệnh cho cựu thanh niên xung phong chống Pháp không? Từ trước đến nay ông chỉ được mua thẻ BHYT theo hộ...

Đề nghị BHXH Thừa Thiên-Huế kiểm tra phản ánh việc thanh toán BHYT

09:02, 19/03/2019

Bà Trần Thị Phượng (tỉnh Thừa Thiên-Huế) đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện Tân Phú, TPHCM, sau đó ra tỉnh Thừa Thiên-Huế, đến Bệnh viện huyện Phú Vang xin giấy chuyển viện sinh con...

Làm việc sau nghỉ hưu vẫn được trợ cấp khi thôi việc

14:02, 12/03/2019

Ông Dương Quý Ngọc (Cần Thơ) hỏi, người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định...

Điều kiện đăng ký KCB tại phòng khám cán bộ

08:02, 11/03/2019

Ông Hoàng Văn Hậu công tác tại Quân khu 5. Tháng 1/2016, ông được phong hàm Thượng tá và tháng 3/2016 ông nghỉ hưu tại xã Kim Đường, huyện Ứng Hoà, TP. Hà Nội. Ông Hậu hỏi, ông...

Chuyển BHYT sang mã CB2 cần giấy tờ gì?

06:02, 10/03/2019

Ông Cấn Quang Nhiên (Hà Nội) nhập ngũ tháng 5/1972, xuất ngũ tháng 1/1976, là hội viên Hội cựu chiến binh, đang hưởng BHYT của người được tặng thưởng Huân chương kháng chiến, mã số KC4.

Ông Dư Văn Đệ được cấp thẻ BHYT mã HT2 là đúng quy định

10:02, 08/03/2019

Theo phản ánh của ông Dư Văn Đệ (TP. Hà Nội), ông Đệ là thương binh hạng 2/4, hưởng chế độ hưu trí, được cấp mã thẻ BHYT loại HT2, mà không phải mã thẻ BHYT đối với...

Có được chuyển viện khi sinh con không?

06:02, 07/03/2019

Bà Kim Oanh (TP. Hà Nội) đăng ký khám chữa bệnh BHYT tại Bệnh viện đa khoa huyện Mê Linh, TP. Hà Nội. Bà Oanh hỏi, nếu bà muốn đăng ký sinh con theo chế độ BHYT tại...