(Chinhphu.vn) - Ông Đào Nhị Phiên (Lâm Đồng) nhập ngũ tháng 6/1977, xuất ngũ tháng 12/1980. Năm 1985, ông đi dạy học. Tháng 10/2017, ông nghỉ hưu, mã BHYT của ông ký hiệu HT3. Ông Phiên tham gia hội Cựu chiến binh từ năm 1996 đến nay. Ông hỏi, ông có được chuyển sang BHYT hưởng mức 100% chi phí không?

Đối tượng cựu chiến binh tham gia kháng chiến sau ngày 30/4/1975 được hưởng 100% trong phạm vi mức hưởng

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Điểm b, Khoản 4, Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định đối tượng cựu chiến binh tham gia kháng chiến sau ngày 30/4/1975 được hưởng 100% trong phạm vi mức hưởng bao gồm:

- Quân nhân, công nhân viên quốc phòng đã được hưởng trợ cấp theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ, chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc.

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ, công nhân viên quốc phòng trực tiếp tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 chuyển ngành về làm việc tại các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp (không được hưởng trợ cấp theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg).

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đã hoàn thành nhiệm vụ tại ngũ trong thời kỳ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc đã phục viên, nghỉ hưu hoặc chuyển ngành về làm việc tại các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp.

- Dân quân, tự vệ đã tham gia chiến đấu, trực tiếp phục vụ chiến đấu sau ngày 30/4/1975 đã được hưởng trợ cấp theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg.

Do ông không cung cấp đầy đủ thông tin nên BHXH Việt Nam chưa xác định được ông có thuộc đối tượng cựu chiến binh hay không, đề nghị ông liên hệ với cơ quan BHXH gần nhất để được hướng dẫn cụ thể.

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHYT , cựu chiến binh , cán bộ hưu