(Chinhphu.vn) – Ông Đào Xuân Trọng quê quán tại TP. Hải Phòng, hiện làm việc tại tỉnh Quảng Ninh, đóng BHXH được hơn 3 năm. Hiện, ông đang uống thuốc và điều trị bệnh lao phổi tại bệnh viện huyện nơi đăng ký hộ khẩu.

Hàng tháng ông Trọng có gửi lên công ty giấy xác nhận nghỉ ốm đối với người lao động điều trị ngoại trú  để được hưởng lương theo chế độ BHXH nhưng công ty không xác nhận với lý do ông điều trị không đúng tuyến (nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu của ông tại trạm xá công ty). Vậy, trường hợp của ông có được hưởng lương theo chế độ BHXH không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời ông Trọng như sau:

Theo quy định tại Điều 112 Luật BHXH thì hồ sơ giải quyết hưởng chế độ ốm đau đối với bệnh thuộc danh mục cần chữa trị dài ngày, gồm: Sổ BHXH; Giấy ra viện hoặc phiếu hội chẩn của bệnh viện; danh sách người lao động nghỉ ốm do người sử dụng lao động lập.

Đề nghị ông Trọng đối chiếu với quy định trên và liên hệ với công ty nơi ông công tác để xem xét.

Chinhphu.vn