(Chinhphu.vn) – Con của ông Phan Hải Huy (Vĩnh Phúc) sinh tháng 4/2016, được cấp thẻ BHYT thời hạn đến ngày 31/12/2016. Theo ông Huy được biết, thẻ BHYT của trẻ có thời hạn 72 tháng, còn theo giải thích của cán bộ phường thì từ năm 2016, thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi có thời hạn từng năm, đến cuối năm sẽ được đổi thẻ.

Ông Huy hỏi, cán bộ phường giải thích như vậy có đúng không? Hiện nay có quy định mới nào về thời hạn sử dụng thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi không?

Về vấn đề này, BHXH  Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 10, Điều 1, Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT, “đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ BHYT có giá trị sử  dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến ngày 30/9 của năm đó”.

Tuy nhiên, để hoàn thiện dữ liệu quản lý người tham gia BHYT và cấp số định danh cá nhân cho người tham gia BHYT theo hướng dẫn tại Điểm a, Khoản 1, Điều 5 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế - Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật BHYT, BHXH Việt Nam đã có Công văn số 4911/BHXH-ST ngày 4/12/2015 hướng dẫn BHXH các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương việc cấp thẻ BHYT, gia hạn thẻ BHYT sử dụng trong năm 2016 có thời hạn ghi trên thẻ BHYT đến hết ngày 31/12/2016.

Tiếp theo Công văn nêu trên, BHXH Việt Nam có Công văn số 965/BHXH-ST ngày 23/3/2016 hướng dẫn BHXH các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương việc cấp mới, gia hạn thẻ BHYT hết thời hạn sử dụng trong năm 2016 (bao gồm cả việc gia hạn thẻ BHYT đối với trẻ em dưới 6 tuổi), có thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT theo đúng thời hạn quy định của Luật BHYT số 46/2014/QH13.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Thẻ BHYT , trẻ dưới 6 tuổi