(Chinhphu.vn) - Con bà Vương Thu Huyền (thuhuyenvuong@...) là Đặng Vương Hoàng Nam Léo, sinh tại Pháp năm 2010 và đã đăng ký khai sinh tại Đại sứ quán Việt Nam tại Pháp. Hiện nay, gia đình bà Huyền đã về Việt Nam sinh sống.

Bà Huyền muốn được biết bà có thể thay đổi lại họ tên cho con bà với tên thứ nhất (tên chính) là Đặng Vương Hoàng Nam và tên thứ hai (tên gọi ở nhà) Léo Đặng thì có được không và thủ tục thế nào?

Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội giải đáp trường hợp của bà Huyền như sau:

Điều 27 Bộ Luật Dân sự quy định, cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ tên trong trường hợp việc sử dụng họ, tên đang dùng gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền và lợi ích hợp pháp của người đó. Hoặc, thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại.

Theo khoản 1, Điều 36, Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch, thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính giấy khai sinh nhưng cá nhân có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự.

Thẩm quyền đăng ký thay đổi họ tên

Điểm e, khoản 5,  Mục II Thông tư số 01/2008/TT-BTP ngày 2/6/2008 của Bộ Tư pháp hướng dẫn, trong trường hợp công dân Việt Nam đã đăng ký hộ tịch tại Cơ quan đại diện Ngoại giao, Cơ quan Lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài, sau đó về nước cư trú mà có yêu cầu thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch, thì cũng được thực hiện theo quy định tại Mục 7 Chương II của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP và hướng dẫn tại Mục này.

Thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch trong trường hợp này được xác định như sau:

- Việc thay đổi, cải chính hộ tịch (cho người dưới 14 tuổi), bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi, được thực hiện tại UBND cấp xã, nơi đương sự cư trú.

- Việc thay đổi, cải chính hộ tịch (cho người từ đủ 14 tuổi trở lên), xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi, được thực hiện tại UBND huyện, quận, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi là UBND cấp huyện), nơi đương sự cư trú.

Sau khi đã thực hiện việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch, UBND cấp huyện hoặc UBND cấp xã phải thông báo cho Bộ Ngoại giao để Bộ Ngoại giao thông báo tiếp cho Cơ quan đại diện Ngoại giao, Cơ quan Lãnh sự của Việt Nam ở nước mà đương sự đã đăng ký hộ tịch thực hiện việc ghi chú vào sổ hộ tịch. Trường hợp sổ hộ tịch đã chuyển lưu 1 quyển tại Bộ Ngoại giao, thì Bộ Ngoại giao cũng thực hiện việc ghi chú các thay đổi này.

Thủ tục đăng ký việc thay đổi họ, tên

Thủ tục đăng ký việc thay đổi họ, tên được quy định tại Điều 38 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP đã được sửa đổi theo khoản 10, Điều 1 Nghị định số 06/2012/NĐ-CP như sau:

Người yêu cầu thay đổi họ, tên phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định), xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi và các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi.

Việc thay đổi họ tên cho người chưa thành niên hoặc người mất năng lực hành vi dân sự được thực hiện theo yêu cầu của cha, mẹ hoặc người giám hộ.

Đối với việc thay đổi họ, tên, cho người từ đủ 9 tuổi trở lên thì phải có ý kiến đồng ý của người đó thể hiện trong Tờ khai.

Người yêu cầu thay đổi họ, tên có thể trực tiếp hoặc nộp hồ sơ qua hệ thống bưu chính. Trong trường hợp gửi qua hệ thống bưu chính, thì các giấy tờ có trong thành phần hồ sơ phải là bản sao có chứng thực; trường hợp trực tiếp thì nộp bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực.         

Trường hợp bà Vương Thu Huyền hỏi, nếu việc sử dụng họ, tên của con bà đang dùng gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền và lợi ích hợp pháp của người con đó, hoặc có sự thỏa thuận giữa bà và cha của trẻ thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại, thì bà Huyền có thể đăng ký thay đổi họ tên cho con.

Thẩm quyền, thủ tục đăng ký thay đổi họ tên đối với trường hợp đã đăng ký khai sinh tại cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài, sau đó trở về Việt Nam cư trú thực hiện theo quy định và hướng dẫn nêu trên.

Việc thay đổi từ họ tên đã đăng ký khai sinh, chỉ được đổi sang một họ tên khác. Trong giấy tờ hộ tịch một người chỉ có một họ tên duy nhất, không thể mang nhiều họ tên như bà Huyền mong muốn.

Luật sư Lê Văn Đài

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật. 

Tin liên quan:

- Đổi họ cho con phải có lý do chính đáng

- Hướng dẫn thủ tục đổi họ tên

- Quy định về thay đổi tên công dân

- Thay đổi họ, tên có lý do chính đáng

- Đổi họ cho con, phải có sự đồng ý của cả cha và mẹ

 

 

Từ khóa: đổi họ tên , đăng ký khai sinh