(Chinhphu.vn) – Ông Thành Nam (Đồng Tháp) hỏi, công chức là thủ kho dự trữ quốc gia thuộc Tổng cục Dự trữ Nhà nước trong thời gian nghỉ thai sản có được hưởng phụ cấp ưu đãi nghề dự trữ quốc gia mức 25% không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời ông Thành Nam như sau:

Điểm a, Điểm c Khoản 1 và Điểm b Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 33/2014/TT-BTC ngày 14/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp thâm niên và phụ cấp ưu đãi nghề đối với người làm công tác dự trữ quốc gia (tình trạng còn hiệu lực) quy định:

Mức phụ cấp ưu đãi bằng 25% áp dụng đối với công chức trực tiếp làm nhiệm vụ dự trữ quốc gia tại các Chi cục Dự trữ Nhà nước, văn phòng Cục Dự trữ Nhà nước khu vực thuộc Tổng cục Dự trữ Nhà nước đã được xếp lương theo các ngạch công chức chuyên ngành dự trữ quốc gia.

Mức phụ cấp ưu đãi nghề quy định tại khoản này được tính theo mức lương ngạch, bậc, cấp hàm hiện hưởng cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có).

Người được hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi nghề thuộc danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị nào thì cơ quan đơn vị đó chi trả cùng kỳ lương hàng tháng và không dùng để tính đóng, hưởng chế độ BHXH, BHYT.

Trả lời việc ông Thành Nam hỏi, công chức là thủ kho dự trữ quốc gia thuộc Tổng cục Dự trữ Nhà nước, thời gian 6 tháng nghỉ thai sản có được hưởng phụ cấp ưu đãi nghề dự trữ quốc gia 25% không?

Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 33/2014/TT-BTC, người được hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi nghề thuộc danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị nào thì cơ quan đơn vị đó chi trả cùng kỳ lương hàng tháng và không dùng để tính đóng, hưởng chế độ BHXH, BHYT.

Trường hợp công chức thủ kho dự trữ quốc gia thuộc Tổng cục Dự trữ Nhà nước, trong thời gian nghỉ sinh con 6 tháng, không đi làm, nên cơ quan đơn vị không phải chi trả tiền lương và phụ cấp ưu đãi nghề cùng kỳ lương.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 34 và Điểm a Khoản 1 Điều 39 Luật BHXH 2014, lao động nữ sinh 1 con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng. Mức hưởng 1 tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 6 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Phụ cấp ưu đãi nghề dự trữ quốc gia được cơ quan, đơn vị chi trả cùng kỳ lương hàng tháng khi đi làm, không dùng để tính đóng BHXH, hưởng chế độ BHXH; vì vậy, trong mức hưởng chế độ thai sản hàng tháng không có phụ cấp ưu đãi nghề.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: phụ cấp ưu đãi nghề , công tác lưu trữ quốc gia , công chức