(Chinhphu.vn) – Bố của ông Nguyễn Sỹ đang hưởng chế độ ưu đãi đối với thương binh và chế độ ưu đãi đối với người bị nhiễm chất độc hóa học tại thành phố Hà Nội. Hiện nay bố ông đang sống với gia đình ông tại TP. Vũng Tàu. Ông Sỹ hỏi, ông muốn chuyển hồ sơ hưởng chế độ bố của ông từ Hà Nội vào Vũng Tàu thì cần những thủ tục gì?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Tại Điều 49, Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ Lao động-Thương binh và xã hội (tình trạng còn hiệu lực) đã quy định chi tiết về điều kiện và thủ tục di chuyển hồ sơ hưởng trợ cấp ưu đãi. Theo đó, người có công (trong đó có thương binh, người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học) khi thay đổi nơi cư trú được di chuyển hồ sơ gốc về nơi cư trú mới.

Hồ sơ di chuyển gồm: Đơn đề nghị di chuyển hồ sơ (Mẫu HS6); Bản sao sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú dài hạn; Phiếu báo di chuyển hồ sơ (Mẫu HS7); Hồ sơ hưởng chế độ ưu đãi.

Thủ tục di chuyển

Nơi đi: Cá nhân làm đơn đề nghị di chuyển hồ sơ gửi đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi quản lý hồ sơ kèm theo bản sao hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.

Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trong thời gian 15 ngày kể từ ngày nhận đơn có trách nhiệm kiểm tra, hoàn tất hồ sơ di chuyển và gửi bảo đảm qua đường bưu điện đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi cá nhân cư trú; gửi 1 phiếu báo di chuyển hồ sơ về Cục Người có công để theo dõi, quản lý: Gửi 1 phiếu báo di chuyển cho cá nhân để biết.

Nơi đến: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi tiếp nhận hồ sơ trong thời gian 10 ngày kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm: Thông báo đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi đi. Kiểm tra hồ sơ tiếp nhận, nếu hồ sơ đúng quy định thì đăng ký quản lý đối tượng và thực hiện tiếp các chế độ ưu đãi theo quy định.

Trường hợp bố của ông Nguyễn Sỹ đang hưởng chế độ ưu đãi đối với thương binh và chế độ ưu đãi đối với người bị nhiễm chất độc hóa học tại thành phố Hà Nội. Hiện nay đang sống với con tại TP. Vũng Tàu. Để được nhận trợ cấp ưu đãi tại Vũng Tàu, bố của ông Sỹ, hoặc người được ủy quyền hợp pháp đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội thành phố Hà Nội liên hệ, nộp đơn đề nghị di chuyển hồ sơ hưởng chế độ ưu đãi về Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu theo quy định tại Điều 49 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH.

Luật sư Trần Văn Toàn
VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: người có công