Trang chủ » Kết quả tìm kiếm
Từ khóa
Tìm kiếm trong
Tìm theo chuyên mục
Tìm theo ngày đến

Lương hưu của người đóng cả BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện

07:20, 19/08/2019

Tính đến tháng 5/2019, ông Nguyễn Đức Hưng (Đà Nẵng) đóng BHXH được 9 năm 8 tháng. Nay ông muốn đóng BHXH tự nguyện cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu. Do điều kiện kinh tế nên...

Thay thế, bãi bỏ thêm 19 TTHC trong lĩnh vực BHXH

10:49, 29/07/2019

BHXH Việt Nam vừa công bố thay thế, bãi bỏ 19 thủ tục hành chính (TTHC) thuộc lĩnh vực giải quyết hưởng các chế độ BHXH và chi trả các chế độ BHXH, BHTN thuộc thẩm quyền của...

Đã nhận trợ cấp tuất có được hưởng BHXH một lần?

12:02, 16/07/2019

Công ty bà Kim Ngân có người lao động tham gia BHXH bắt buộc được 2 năm. Vừa qua, lao động này bị tai nạn lao động và qua đời. Bà Ngân hỏi, ngoài trợ cấp tuất thì...

Căn cứ tính hưởng BHXH đối với thời gian trong quân đội

08:02, 25/06/2019

Trường hợp của ông Lương Công Trung (Khánh Hòa) thuộc đối tượng có thời gian công tác trong quân đội để tính hưởng BHXH theo quy định tại Khoản 2, Điều 23 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP. Do vậy...

Đóng BHXH trên 20 năm có được hưởng BHXH 1 lần không?

07:02, 21/06/2019

Bố của bà Hương Thu sinh năm 1968, đã đóng BHXH được 20 năm. Nay bố của bà không còn khả năng làm việc nên muốn nhận BHXH một lần. Bà hỏi, bố của bà có đủ điều...

Cách tính mức hưởng BHXH một lần

08:02, 19/05/2019

Từ tháng 1 đến tháng 12/2017 bà Trần Hiền đóng BHXH với mức lương là 4.230.000 đồng/tháng; từ tháng 1 đến tháng 6/2018 là 6.530.000 đồng/tháng. Hiện bà Hiền đã nghỉ việc và ngừng đóng BHXH được 1...

Giải đáp vướng mắc trực tuyến về chính sách BHXH, BHYT

16:38, 16/05/2019

Vi phạm trong đóng BHXH, BHYT cho người lao động; quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN; điều chỉnh thông tin trên sổ BHXH… là những thắc mắc của người dân và doanh nghiệp gửi đến BHXH Việt Nam.

Cách xác định thời gian làm việc để tuyển thẳng công chức

08:02, 08/05/2019

Để xác định thời gian 5 năm đã công tác ở vị trí việc làm yêu cầu trình độ đào tạo đại học phải căn cứ vào thời điểm có quyết định xếp lương theo ngạch hoặc chức...

Khi nào công chức được tuyển dụng không qua thi tuyển?

07:02, 26/04/2019

Ông Trần Ngọc Linh (Yên Bái) hỏi: Một giáo viên THCS được tuyển dụng năm 2010, mã ngạch 15a.202, tháng 1/2014 có bằng Đại học sư phạm Ngữ Văn, tháng 12/2014 được chuyển sang ngạch giáo viên THCS...

Đủ tuổi nhưng chưa đủ năm đóng BHXH có phải nghỉ việc?

11:02, 17/04/2019

Ông Phan Bá Khánh (Vĩnh Phúc) năm nay 60 tuổi, công tác được 20 năm nhưng cơ quan mới đóng BHXH bắt buộc cho ông được 16 năm, chưa đủ để điều kiện hưởng lương hưu. Nay cơ...