Trang chủ » Kết quả tìm kiếm
Từ khóa
Tìm kiếm trong
Tìm theo chuyên mục
Tìm theo ngày đến

Đơn phương chấm dứt hợp đồng có được trả sổ BHXH?

09:02, 17/08/2018

Ông Vi Văn Thái (Quảng Ninh) làm việc tại công ty TNHH MTV, được cử đi học theo chỉ tiêu của công ty. Ông làm việc được 2 năm thì đơn phương chấm dứt hợp đồng vì lý...

Chuyên gia tư vấn đóng BHXH bắt buộc hay tự nguyện?

10:02, 11/09/2018

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Ban quản lý dự án thành phần “Tăng cường thể chế và thực thi” (Hà Nội) đề nghị cơ quan có thẩm quyền giải đáp vướng...

Chế độ khi nghỉ ốm trong thời gian chờ chấm dứt HĐLĐ

08:02, 07/07/2018

Vừa qua, một trường hợp lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn của Công ty CP Cảng Đoạn Xá viết đơn xin nghỉ việc. Theo luật thì người lao động phải...

Người lao động có thể tự làm thủ tục chốt sổ BHXH?

08:02, 20/04/2018

Bà Nguyễn Thị Thùy Dương (Hà Nội) hỏi: Người lao động tự ý bỏ việc, không có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, công ty không chốt sổ bảo hiểm thì có thể tự đến cơ...

Bộ LĐTB&XH giải đáp các thắc mắc về tiền lương và BHXH

09:02, 17/04/2018

Trường hợp đã nghỉ hưu và đi làm thêm thì có cần tiếp tục đóng BHXH không? Người lao động làm ở 2 công ty, nếu đã đóng BHXH ở công ty khác thì chế độ ở công...

Công ty nợ tiền bảo hiểm, xử lý thế nào?

14:02, 16/04/2018

Trường hợp đơn vị chưa đóng đủ bảo hiểm thì xác nhận sổ bảo hiểm xã hội đến thời điểm đã đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề...

Quyền đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động

07:02, 20/12/2017

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động, người lao động làm việc theo Hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ, nhưng phải báo...

Trợ cấp thất nghiệp khi công ty nợ BHXH?

10:02, 31/10/2017

Công ty của bà Kim Thị Luyến (Nam Định) do khó khăn nên chậm chốt sổ BHXH cho người lao động, dẫn đến người lao động khi chấm dứt hợp đồng không nhận được trợ cấp thất nghiệp....

Ông Lê Thế Nghĩa phải đóng đủ 20 năm BHXH để có lương hưu

08:02, 02/10/2017

Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi nhưng thời gian đóng BHXH chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Đóng trùng BHXH giữa hai công ty, giải quyết thế nào?

08:02, 22/09/2017

Công ty của bà Phạm Thị Huệ (Hà Nội) có trường hợp người lao động làm việc tại 1 công ty khác đến tháng 9/2010 và chốt sổ BHXH vào tháng này. Tháng 10/2010, người lao động này...