Trang chủ » Kết quả tìm kiếm
Từ khóa
Tìm kiếm trong
Tìm theo chuyên mục
Tìm theo ngày đến

Giám sát thi công phải có chứng chỉ phù hợp với cấp công trình

07:02, 18/06/2020

Ông Phan Hoài Bảo (TPHCM) hỏi, giám sát viên công trình cấp I có cần thiết có chứng chỉ hành nghề giám sát xây dựng hạng I mới được ký biên bản nghiệm thu công việc xây dựng...

Giám sát thi công hạng II có được giám sát công trình cấp I?

08:02, 02/07/2020

Cá nhân có chứng chỉ hành nghề hạng II được làm giám sát viên thi công xây dựng các công trình cùng loại với công trình được ghi trong chứng chỉ hành nghề.

Hộ gia đình tự xây nhà có phải nộp thuế?

07:02, 16/06/2020

Trường hợp tổ chức, cá nhân, hộ gia đình có công trình xây dựng tự xây dựng nhà thì không thuộc đối tượng nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân.

Bồi thường khi thu hồi đất thuộc hành lang đường bộ

10:02, 10/06/2020

Điều 94 Luật Đất đai 2013 và Điều 10 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP đã quy định cụ thể về bồi thường thiệt hại do hạn chế khả năng sử dụng đất, thiệt hại tài sản gắn liền với...

Đề nghị xây dựng Nghị định quy định về cấp nước sinh hoạt nông thôn

18:25, 20/05/2020

Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn đang đề nghị xây dựng Nghị định quy định về cấp nước sinh hoạt nông thôn.

Công trình dân dụng có yêu cầu về điều kiện năng lực kiến trúc sư?

11:02, 18/05/2020

Luật Xây dựng năm 2014 và các văn bản hướng dẫn thi hành không quy định điều kiện năng lực của cá nhân kỹ thuật thi công trực tiếp công trình.

Chủ động phòng chống hạn mặn Đồng bằng sông Cửu Long

18:52, 15/05/2020

Hạn mặn 2019-2020 được đánh giá là hạn mặn lịch sử, lớn nhất từ trước đến nay. Trong số liệu quan trắc, thuỷ văn đo được có 3 đặc điểm rất quan trọng: Hạn mặn này đến sớm...

UBND TP Hà Nội đốc thúc xử lý vi phạm công trình 8B Lê Trực

16:00, 12/05/2020

Lãnh đạo TP. Hà Nội yêu cầu thực hiện nghiêm túc và đúng quy định của pháp luật trong việc xử lý vi phạm công trình số 8B phố Lê Trực theo 2 bước: Xử lý tầng 18...

Chứng chỉ năng lực với doanh nghiệp mới thành lập

12:20, 27/04/2020

Trường hợp tổ chức mới thành lập thì được xét cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng khi đáp ứng các điều kiện tương ứng với lĩnh vực đề nghị theo quy định tại Nghị định...

Công trình thủy điện là công trình loại nào?

07:02, 30/04/2020

Theo quy định tại Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 của Chính phủ về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng, công trình thủy điện là công trình công nghiệp.