Trang chủ » Kết quả tìm kiếm
Từ khóa
Tìm kiếm trong
Tìm theo chuyên mục
Tìm theo ngày đến

Lương hưu của người đóng cả BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện

07:20, 19/08/2019

Tính đến tháng 5/2019, ông Nguyễn Đức Hưng (Đà Nẵng) đóng BHXH được 9 năm 8 tháng. Nay ông muốn đóng BHXH tự nguyện cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu. Do điều kiện kinh tế nên...

Thủ tục chuyển hồ sơ hưởng lương hưu sang tỉnh khác

07:02, 16/08/2019

Bố, mẹ của bà Phạm Thị Tuyết Mai đã nghỉ hưu và chuyển hộ khẩu từ tỉnh Nam Định lên TP. Hà Nội. Bà Mai hỏi, bà muốn chuyển BHXH, BHYT cho bố, mẹ đến phường Phú Lãm,...

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi phải nghỉ dưỡng thai

07:02, 08/08/2019

Bà Hồng Đức (Bình Dương) đóng BHXH tại công ty được 6 tháng. Bà đang mang thai, muốn xin nghỉ việc sớm để ở nhà dưỡng thai do công ty ở xa nhà. Bà Đức hỏi, bà có...

Các bệnh được hưởng chế độ BHXH một lần

06:02, 25/09/2019

Cơ quan ông Quách Ngọc Thu (Ninh Thuận) có trường hợp người lao động đến tuổi nghỉ hưu vào tháng 10/2019, nhưng nay phát hiện bị bệnh ung thư. Vậy, trong trường hợp này, người lao động có...

Thay thế, bãi bỏ thêm 19 TTHC trong lĩnh vực BHXH

10:49, 29/07/2019

BHXH Việt Nam vừa công bố thay thế, bãi bỏ 19 thủ tục hành chính (TTHC) thuộc lĩnh vực giải quyết hưởng các chế độ BHXH và chi trả các chế độ BHXH, BHTN thuộc thẩm quyền của...

Thời gian đi học sau khi xuất ngũ có được tính hưởng BHXH?

09:20, 23/07/2019

Trường hợp trước khi đi học không phải là công nhân, viên chức Nhà nước cũng không thuộc đối tượng xuất ngũ chuyển ngành đi học hay được đơn vị quân đội cử đi học nên thời gian...

Đã nhận trợ cấp tuất có được hưởng BHXH một lần?

12:02, 16/07/2019

Công ty bà Kim Ngân có người lao động tham gia BHXH bắt buộc được 2 năm. Vừa qua, lao động này bị tai nạn lao động và qua đời. Bà Ngân hỏi, ngoài trợ cấp tuất thì...

Căn cứ tính thời gian công tác đối với cán bộ xã

08:45, 10/07/2019

Cán bộ cấp xã có thời gian đảm nhiệm chức danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP, nếu công tác liên tục đến ngày 1/1/1998 và hưởng sinh hoạt phí theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP thì thời gian đảm...

Căn cứ tính hưởng BHXH đối với thời gian trong quân đội

08:02, 25/06/2019

Trường hợp của ông Lương Công Trung (Khánh Hòa) thuộc đối tượng có thời gian công tác trong quân đội để tính hưởng BHXH theo quy định tại Khoản 2, Điều 23 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP. Do vậy...

Đóng BHXH trên 20 năm có được hưởng BHXH 1 lần không?

07:02, 21/06/2019

Bố của bà Hương Thu sinh năm 1968, đã đóng BHXH được 20 năm. Nay bố của bà không còn khả năng làm việc nên muốn nhận BHXH một lần. Bà hỏi, bố của bà có đủ điều...