Trang chủ » Kết quả tìm kiếm
Từ khóa
Tìm kiếm trong
Tìm theo chuyên mục
Tìm theo ngày đến

Điều kiện chồng được trợ cấp một lần khi vợ sinh con

07:02, 25/02/2021

Trường hợp sinh con nhưng người mẹ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản hoặc chỉ có cha tham gia BHXH và cha đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng...

Nhân viên lái xe có phải ký lại hợp đồng theo Nghị định 161?

07:02, 22/02/2021

Theo phản ánh của bà Trần Ngọc Hà (Sơn La), căn cứ quy định tại Nghị định số 161/2018/NĐ-CP thì từ tháng 7/2019, lao động hợp đồng theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP phải ký kết lại hợp đồng...

Sinh con sau bao lâu thì được nhận tiền thai sản?

11:02, 18/02/2021

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan BHXH phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động. Trường hợp...

Cách tính mức đóng BHXH tự nguyện

17:02, 19/01/2021

Bà Võ Thị Ngọc Huyền (TPHCM) hiện không ký kết hợp đồng lao động, không làm việc tại công ty nào. Bà hỏi, nếu muốn tham gia BHXH tự nguyện thì bà sẽ cần phải làm gì? Mức...

Tạo nguồn để thực hiện tiền lương, trợ cấp trong năm 2021

15:54, 08/01/2021

Thông tư số 109/2020/TT-BTC của Bộ Tài chính về tổ chức thực hiện dự toán ngân sách nhà nước năm 2021 đã quy định cụ thể về thực hiện cơ chế tạo nguồn để thực hiện tiền lương,...

Lên kế hoạch thu-chi ngân sách hiệu quả

20:09, 05/01/2021

Mục tiêu ngân sách nhà nước (NSNN) năm 2021 được xác định: Huy động, phân bổ và sử dụng hiệu quả các nguồn lực của Nhà nước để ổn định vĩ mô, thúc đẩy phục hồi kinh tế,...

Có thể đóng BHYT trước 3 năm để hưởng quyền lợi 5 năm liên tục?

08:02, 04/01/2021

Tại Khoản 6 Điều 15 Luật BHYT 2014 quy định phương thức đóng BHYT “Định kỳ 3 tháng, 6 tháng hoặc 12 tháng, đại diện hộ gia đình, tổ chức, cá nhân đóng đủ số tiền thuộc trách...

Dạy kiêm nhiệm môn giáo dục quốc phòng có được phụ cấp?

08:02, 12/12/2020

Ông Vũ Cao Cường (Hòa Bình) là giáo viên dạy thể dục trường THPT, được đi học lớp giáo dục quốc phòng ngắn hạn (6 tháng), được cấp chứng chỉ và về dạy song song 2 môn. Ông...

Điều kiện hưởng trợ cấp tuất với thành viên khác trong gia đình

07:02, 17/12/2020

Ông Hồ Văn Thành (Hà Tĩnh) hỏi, trường hợp cán bộ hưu trí chết, em trai là người khuyết tật mất khả năng lao động, năm nay 50 tuổi thì có được hưởng tiền tuất hay không?

Tạo nguồn cải cách tiền lương năm 2021

14:35, 04/12/2020

Nội dung trên được nêu tại Quyết định số 1950/QĐ-TTg về việc giao dự toán ngân sách nhà nước năm 2021.