Trang chủ » Trả lời công dân

14:02, 21/02/2018

Chưa nhận sổ BHXH có được hỗ trợ học nghề?

Bà Ngọc Trâm (Khánh Hòa) hỏi: Lao động nghỉ việc tháng 8/2017 và tháng 9/2017 đi đăng ký học nghề, nhưng tháng 10/2017, công ty mới chốt, trả sổ BHXH cho người lao động, vậy người lao động có được hỗ trợ học nghề không?

Không bắt buộc bệnh viện công khai chi phí bình quân KCB

10:02, 18/02/2018

Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 4 Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh Hà Tĩnh đề nghị công khai chi phí bình quân nội trú, ngoại trú tại tất cả các bệnh viện, phòng khám đa...

Điều kiện làm giám đốc quản lý dự án

08:02, 18/02/2018

Ông Trần Thanh Hoàng (Bình Định) hỏi: Giám đốc quản lý dự án có phải là tư vấn giám sát trưởng không? Nếu phải thì được quy định ở văn bản nào?

Cách ghi tiền lương trên hợp đồng lao động

14:02, 15/02/2018

Căn cứ Điều 23 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định nội dung hợp đồng lao động phải có mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung...

Đơn vị sự nghiệp có phải thực hiện mua sắm tập trung?

08:02, 15/02/2018

Bà Trần Thị Huyền là cán bộ thuộc Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực của huyện, là đơn vị sự nghiệp công lập, hoạt động theo cơ chế tự chủ về tài chính,...

Quy định đổi giấy phép lái xe của Bộ Giao thông vận tải

14:02, 14/02/2018

Ông Lê Anh Hồng (Hà Nội) có giấy phép lái xe quân đội, hiện vẫn còn hạn sử dụng nhưng đã quá 6 tháng kể từ ngày ra quân ông chưa đổi sang giấy phép lái xe dân...

Đất hết thời hạn thuê có được mua lại?

09:02, 14/02/2018

Trước đây Công ty của ông Lưu Ngọc Bảo (Bình Dương) mua đất nông nghiệp của người dân để xây nhà xưởng. Năm 2003, UBND tỉnh thu hồi đất và cho công ty thuê lại thời hạn 49...

Việc sử dụng hóa đơn với hộ kinh doanh nộp thuế khoán

07:02, 14/02/2018

Ông Vi Hùng (Tây Ninh) hỏi: Hộ kinh doanh nộp thuế hàng quý theo phương pháp khoán có sử dụng hóa đơn quyển của cơ quan thuế nhưng khi bán hàng có giá trị lớn hơn 200.000 đồng...

Giải đáp vướng mắc về hoạt động tư vấn xây dựng

11:02, 13/02/2018

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty CP Tư vấn Đô thị Việt Nam – Vinacity (Hà Nội) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xử lý một số tình...

Quy định về ghi chú quy hoạch trên sổ đỏ

09:02, 13/02/2018

Bà Nguyễn Thị Kim Duyên mua 1 thửa đất tại TP. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương. Trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trước đây phần Ghi chú không có nội dung "Thửa đất nằm trên...

Không có quy định chuyển từ lao động hợp đồng sang CCVC

07:02, 13/02/2018

Ông Quách Thiện Luân (Trà Vinh) làm nhân viên bảo vệ hợp đồng trong ngành Giáo dục từ tháng 5/2005. Năm 2014, ông được chính thức tuyển vào làm việc, ký hợp đồng theo Nghị định số 68/2000/NĐ-CP....