Trang chủ » Trả lời công dân

17:02, 17/09/2019

Sẽ nghiên cứu sửa quy định về thu phí chứng...

Căn cứ Khoản 4, Điều 20 Luật Phí và lệ phí, Bộ Tài chính đã có công văn đề nghị Bộ Tư pháp nghiên cứu kiến nghị của cử tri tỉnh Gia Lai, đề xuất phương án sửa Thông tư 202/2016/TT-BTC và Thông tư 226/2016/TT-BTC phù hợp quy định tại Nghị định 116/2018/NĐ-CP.

Đủ tuổi nghỉ hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

08:02, 10/09/2019

Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XIV, cử tri TP. Hải Phòng đề nghị cơ quan chức năng quy định, người lao động đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định của pháp luật,...

Điều chỉnh dự án phải hủy thầu?

07:02, 10/09/2019

Trường hợp gói thầu đã lựa chọn nhà thầu nhưng chưa ký hợp đồng và dự án thay đổi quy mô đầu tư thì tiến hành hủy thầu. Thủ tục điều chỉnh dự án thực hiện theo quy...

Nghiên cứu sửa quy định nhằm tránh trùng hưởng trợ cấp thất nghiệp

06:02, 10/09/2019

Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XIV, cử tri TP Hải Phòng đề nghị sửa đổi Khoản 4 Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP theo hướng người lao động đang hưởng trợ cấp...

Điều kiện chuyển đổi thành trường 100% vốn nước ngoài

16:20, 09/09/2019

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, bà Lê Thị Bích (Hà Nội) đề nghị hướng dẫn về điều kiện, thủ tục chuyển đổi trường phổ thông và trường cao đẳng 100% vốn...

Khoản thu nhập bổ sung nào phải tính đóng BHXH?

16:02, 09/09/2019

Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XIV, cử tri TP. Hải Phòng đề nghị cơ quan chức năng quy định chi tiết, rõ ràng các khoản bổ sung thu nhập khác để tính...

Căn cứ lập, phê duyệt danh mục dự án có sử dụng đất

11:02, 09/09/2019

Ông Đinh Nam Tuấn (Quảng Ninh) hỏi: Dự án không thuộc danh mục dự án thu hồi đất (thương mại, dịch vụ, cây xăng, khách sạn) theo quy định tại Điều 61, Điều 62 Luật Đất đai thì...

Bảo đảm dự thầu phải có hiệu lực theo hồ sơ mời thầu

09:20, 09/09/2019

Trường hợp quy định bảo đảm dự thầu theo hình thức nộp thư bảo lãnh thì thư bảo lãnh phải được đại diện hợp pháp của tổ chức tín dụng hoặc chi nhánh ngân hàng nước ngoài được...

Có được nhập hộ khẩu vào nhà ở nhờ?

08:02, 09/09/2019

Bà Lê Thanh Tâm có nhà và đất tại bản Cọ, phường Chiềng An, TP. Sơn La, tỉnh Sơn La, đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng, không có tranh chấp, phù hợp quy hoạch. Nay...

Chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ đấu thầu có thời hạn hay không?

07:02, 09/09/2019

Ông Nguyễn Thành Long (TPHCM) hỏi: Chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ đấu thầu chương trình cơ bản được cấp ngày 30/7/2014 theo Luật Đấu thầu và Nghị định 63/2014/NĐ-CP có thời hạn sử dụng trong bao lâu?

Cử tri đề nghị siết quản lý vật nuôi nơi công cộng

08:02, 08/09/2019

Theo phản ánh của cử tri tỉnh Ninh Thuận, hiện nay nhiều quy định pháp luật chưa đi vào cuộc sống như quy định về xử phạt hành vi không tiêm phòng vắc xin phòng bệnh dại cho...