Trang chủ » Trả lời công dân

09:02, 21/01/2021

Thời gian hưởng trợ cấp một lần không tính cộng...

Ông Vũ Văn Đỉnh (Bà Rịa - Vũng Tàu) có 3 năm 8 tháng trong quân ngũ, 4 năm là sinh viên đại học, 3 năm làm cán bộ công nhân viên. Năm 1989, ông nghỉ việc do tinh giản biên chế, được trợ cấp một lần cho số năm công tác nêu trên (10 năm 8 tháng).

Phải có thời gian thực hành mới được cấp chứng chỉ hành nghề

07:02, 09/01/2021

Ông Trần Văn Thế (Lào Cai) có bằng trung cấp dược nhưng lại đi làm trái ngành. Hiện ông học liên thông đại học, tuy nhiên nhà trường yêu cầu ông Thế phải có chứng chỉ hành nghề...

Cơ quan nào thẩm định thiết kế công trình nông nghiệp?

15:20, 08/01/2021

Thẩm quyền thẩm định thiết kế cơ sở hiện nay được quy định tại Khoản 4 Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP...

Có thể chuyển vốn vào trước khi được cấp chứng nhận đầu tư?

09:02, 08/01/2021

Theo quy định tại Thông tư số 06/2019/TT-NHNN, nhà đầu tư nước ngoài được phép chuyển tiền từ nước ngoài để thanh toán các chi phí hợp pháp trong giai đoạn chuẩn bị đầu tư mà không cần...

Thanh toán công tác phí dưới 50 triệu cần giấy tờ gì?

08:02, 08/01/2021

Trường hợp đề nghị thanh toán tiền công tác phí dưới 50 triệu đồng và thanh toán tạm ứng (ứng tiền mặt) những khoản chi dưới 50 triệu đồng thì đơn vị phải gửi đến Kho bạc Nhà...

Thế nào là đất lưu không?

14:20, 07/01/2021

Ông Nguyễn Đức Huy (Gia Lai) hỏi, khái niệm “đất lưu không” trong định nghĩa chỉ giới xây dựng tại QCVN 01:2019/BXD được hiểu như thế nào?

Có được điều chỉnh giá hợp đồng do trượt giá?

09:02, 07/01/2021

Việc điều chỉnh hợp đồng xây dựng thực hiện theo các thỏa thuận trong hợp đồng đã ký kết, phù hợp với hồ sơ mời thầu, hồ sơ dự thầu và pháp luật áp dụng cho hợp đồng.

Không gia hạn thẻ BHYT đúng hạn, phải làm thẻ mới?

08:02, 07/01/2021

Bà Nguyễn Thị Kim Thoa có thẻ BHYT mã số GD4797911507903 đủ 5 năm liên tục từ ngày 28/1/2017. Thẻ hết hạn vào ngày 28/3/2020, tuy nhiên vì lý do cá nhân, bà Thoa không thể gia hạn...

Phó Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ tỉnh có được phụ cấp công vụ?

07:02, 07/01/2021

Chế độ phụ cấp công vụ áp dụng đối với đối tượng là công chức được các cấp có thẩm quyền của Đảng, Nhà nước luân chuyển giữ các chức vụ chủ chốt tại các tổ chức chính...

Nhà thầu kê khai trên webform có phải nộp tài liệu chứng minh?

10:02, 06/01/2021

Đối với nội dung kinh nghiệm thực hiện hợp đồng tương tự, nhà thầu kê khai trên webform để hệ thống đánh giá tự động. Trường hợp được mời vào thương thảo hợp đồng thì phải nộp các...

Điều kiện hỗ trợ học phí khi học lên trung cấp

09:02, 06/01/2021

Bà Nguyễn Thị Quỳnh Lê (Đắk Nông) hỏi, người tốt nghiệp trung học cơ sở nhưng sau đó một vài năm mới học lên trung cấp thì có được hỗ trợ học phí theo đối tượng quy định...