(Chinhphu.vn) – Con của ông Ngô Tấn Hùng (Quảng Bình) sinh ngày 11/5/2019, ngày 12/6/2019 phát hiện bệnh tim bẩm sinh phải chuyển viện ra TP Hà Nội phẫu thuật, điều trị sau 3 tháng xuất viện, bác sĩ theo dõi và tái khám định kỳ. Ông Hùng hỏi, con của ông có được hưởng trợ cấp gì không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Để được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng đối với người khuyết tật thì đối tượng phải làm hồ sơ đề nghị xác định mức độ khuyết tật theo quy định tại Điều 4 Thông tư số 01/2019/TT-BLĐTBXH ngày 2/1/2019 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định về xác định mức độ khuyết tật do Hội đồng xác định mức độ khuyết tật thực hiện, gửi Chủ tịch UBND cấp xã nơi cư trú theo quy định của pháp luật.

Nếu con ông Ngô Tấn Hùng được xác định là người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng thì đủ điều kiện để làm hồ sơ đề nghị hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng.

Chinhphu.vn

Từ khóa: khuyết tật , trợ cấp xã hội