(Chinhphu.vn) - Ông Hoàng Văn Bình (TP. Hà Nội) hỏi: Ngày 4/11, tôi điều khiển xe máy trên đường 1 chiều có phân làn và bị xử phạt, tước Giấy phép lái xe 30 ngày. Vậy, mức xử phạt đối với hành vi này là như thế nào? Trong thời gian bị tước Giấy phép lái xe, tôi có được tham gia giao thông bằng xe máy không?

Về vấn đề này, ông Trần Thế Quân, Phó Vụ trưởng Vụ Pháp chế - Bộ Công an trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm i Khoản 4, Điểm b Khoản 9 Điều 9 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy điều khiển xe đi ngược chiều của đường một chiều bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng và bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 ngày.

Khoản 1 Điều 6 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP cũng quy định, người bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe không được điều khiển các loại phương tiện (được phép điều khiển) ghi trong Giấy phép lái xe trong thời gian bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

Từ khóa: 71/2012/NĐ-CP