(Chinhphu.vn) – Anh của ông Nguyễn Đình Nhất (Đà Nẵng) sinh năm 1961, nhập ngũ năm 1981, sau khi xuất ngũ bị mắc bệnh tâm thần, điều trị tại Bệnh viện Gò Vấp, từ năm 1988 đến nay được chuyển về Bệnh viện Tâm thần Thủ Đức. Vậy, anh của ông Nhất có được hưởng chế độ bệnh binh theo Điểm h, Khoản 1, Điều 33 Nghị định 31/2013/NĐ-CP không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Tại Điều 33, Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định điều kiện để xác nhận bệnh binh như sau:

Người bị mắc bệnh thuộc một trong các trường hợp sau được xem xét xác nhận là bệnh binh:

- Chiến đấu bảo vệ độc lập, chủ quyền, toàn vẹn lãnh thổ, an ninh quốc gia;

- Trực tiếp phục vụ chiến đấu trong khi địch bắn phá: Tải đạn, cứu thương, tải thương, đảm bảo thông tin liên lạc, cứu chữa kho hàng, bảo vệ hàng hóa và các trường hợp đảm bảo chiến đấu;

- Hoạt động liên tục ở địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 15 tháng trở lên;

- Hoạt động ở địa bàn có  điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật chưa đủ 15 tháng nhưng có đủ 10 năm trở lên công tác trogn quân đội nhân dân, công an nhân dân;

- Làm nghĩa vụ quốc tế mà mắc bệnh trong khi thực hiện nhiệm vụ. Trường hợp mắc bệnh trong khi học tập, tham quan, du lịch, an dưỡng, chữa bệnh, thăm viếng hữu nghị; làm việc theo hợp đồng kinh tế, khoa học kỹ thuật, văn hóa, giáo dục, lao động thì không thuộc diện xem xét xác nhận là bệnh binh;

- Thực hiện công việc cấp bách, nguy hiểm phục vụ quốc phòng và an ninh;

- Khi đang làm nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ do cơ quan có thẩm quyền giao;

- Mắc bệnh do một trong các trường hợp quy định tại các Điểm a, b, c, đ Khoản này đã xuất ngũ mà bệnh cũ tái phát dẫn đến tâm thần;

- Đã có đủ 15 năm công tác trong quân đội nhân dân, công an nhân dân nhưng không đủ điều kiện về tuổi đời để hưởng chế độ hưu trí.

Không xem xét xác nhận bệnh binh đối với những trường hợp bị bệnh do tự bản thân gây nên hoặc do vi phạm pháp luật, vi phạm quy định của cơ quan, đơn vị.

Trường hợp anh trai của ông, nếu đủ điều kiện và hồ sơ theo quy định nêu trên, đề nghị ông liên hệ với Cục Chính sách, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam để được xem xét, giải quyết theo thẩm quyền.

Chinhphu.vn

Từ khóa: bệnh binh