(Chinhphu.vn) – Ông Tú Anh (Hà Tĩnh) hỏi: Gia đình tôi chuẩn bị xây nhà 2 tầng, diện tích sàn 80m2 thì có cần xin giấy phép xây dựng không? Nếu có thì phí phải nộp là bao nhiêu, được tính theo quy định nào?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo Luật Xây dựng, trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2, Điều 89 Luật Xây dựng năm 2014. Do đó, đề nghị ông đối chiếu quy định nêu trên để thực hiện.

Trường hợp có quy định nộp phí xây dựng, ông cần liên hệ với cơ quan cấp giấy phép xây dựng tại địa phương để biết chi tiết.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Giấy phép xây dựng , nhà ở , công trình