(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Văn Hùng tham gia BHXH tại quận Phú Nhuận, TP. Hồ Chí Minh. Sau khi nghỉ việc, nhận lại sổ BHXH, ông kiểm tra thì thấy mục thành phần dân tộc bị sai so với Giấy chứng minh nhân dân. Vậy, ông có cần sửa đổi lại sổ BHXH không?

Sai tiêu thức dân tộc không phải cấp lại sổ BHXH

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời ông Hùng như sau:

Theo quy định tại Điều 61 Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam về việc ban hành quy định quản lý thu BHXH, BHYT; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT thì người tham gia BHXH, bảo hiểm thất nghiệp được cấp lại sổ BHXH trong các trường hợp bị mất, hỏng hoặc thay đổi, cải chính họ tên, ngày tháng năm sinh đã ghi trên sổ BHXH.

Ngoài các trường hợp nêu trên, nếu người tham gia BHXH, bảo hiểm thất nghiệp có thay đổi các nội dung khác như số chứng minh nhân dân, ngày cấp, nơi cấp giấy chứng minh nhân dân, hộ khẩu thường trú thì không phải cấp lại sổ BHXH.

Trường hợp của ông Bùi Văn Hùng do ghi sai tiêu thức dân tộc trên sổ BHXH so với giấy chứng minh nhân dân nên không phải cấp lại sổ BHXH.

Chinhphu.vn