(Chinhphu.vn) – Sinh viên Hà Thị Thu Thủy (Hà Nội) hỏi, bố tôi bị mất sức lao động trên 81% do bệnh tật trong khi đang công tác tại nông trường gỗ, vậy tôi có thuộc đối tượng được giảm học phí không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Điểm b khoản 3 Điều 4 Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/3/2016 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện Nghị định số 86/2015/NĐ-CP quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 – 2016 đến năm học 2020 – 2021 quy định đối tượng được miễn học phí gồm trường hợp: Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên là con cán bộ, công nhân, viên chức mà cha hoặc mẹ bị tai nạn lao dộng hoặc mắc bệnh nghề nghiệp được hưởng trợ cấp thường xuyên (có Sổ hướng trợ cấp hàng tháng của cha hoặc mẹ bị tai nạn lao động hoặc mắc bệnh nghề nghiệp do tổ chức bảo hiểm xã hội cấp).

Trên cơ sở quy định trên, đề nghị sinh viên Hà Thị Thu Thủy đối chiếu với trường hợp của mình để đề xuất được hưởng chính sách giảm học phí.

Chinhphu.vn

Từ khóa: giảm học phí , mất sức lao động , trợ cấp hàng tháng