(Chinhphu.vn) – Theo quy định, trường hợp người lao động xin nghỉ bệnh vào ngày nghỉ phép hàng năm sẽ được hưởng 100% lương và quy định người lao động đang tham gia BHXH mà nghỉ bệnh vào ngày không phải phép năm sẽ được hưởng chế độ ốm đau theo quy định Luật BHXH.

Ông Trịnh Toàn An (Tiền Giang) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn thực hiện giải quyết chế độ phụ cấp ưu đãi, chế độ nâng bậc lương thường xuyên và chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo Nguyễn Phương Đông của trường THPT nơi ông công tác.

Ông Đông là giáo viên THPT hạng III, giữ mã ngạch V.070515, bậc 6, hệ số lương 3,99 từ ngày 16/9/2017, hệ số phụ cấp chức vụ 0,25, đóng BHXH được 16 năm 5 tháng.

Ngày 3/3/2019, ông Đông nhập viện tại khoa Nội thần kinh, Bệnh viện Chợ Rẫy. Kết quả chẩn đoán là xuất huyết nội sọ tại bán cầu, vùng lưới vỏ (bán cầu trái), bệnh tăng huyết áp vô căn (nguyên phát), kết quả bất thường về thăm dò chức năng gan (tăng men gan).

Qua đối chiếu Thông tư số 46/2016/TT-BYT ngày 30/12/2016 của Bộ Y tế về việc ban hành danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày, bệnh của ông Đông thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày, cụ thể:

Ông An hỏi, với bệnh án của ông Đông, nhà trường có phải chi trả các khoản phụ cấp ưu đãi và phụ cấp thâm niên nhà giáo không? Nếu có thì ông Đông được trả lương và các khoản phụ cấp trên cho đến khi nào?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Căn cứ quy định về chế độ phụ cấp ưu đãi nhà giáo: Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg ngày 6/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập, Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC ngày 23/1/2006 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính; Căn cứ quy định về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo: Nghị định số 54/2011/NĐ-CP ngày 4/7/2011 của Chính phủ, Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 20/11/2015 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội;

Căn cứ Điều 111 Bộ luật Lao động 2012 quy định trường hợp người lao động xin nghỉ bệnh vào ngày nghỉ phép hàng năm sẽ được hưởng 100% lương và quy định người lao động đang tham gia BHXH mà nghỉ bệnh vào ngày không phải phép năm sẽ được hưởng chế độ ốm đau theo quy định Luật BHXH; Thông tư số 59/2013/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2013 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc.

Trường hợp ông Nguyễn Phương Đông do mắc bệnh thuộc danh mục bệnh phải chữa trị dài ngày nên được hưởng chế độ ốm đau theo quy định Luật BHXH, cụ thể:

- Thời gian nghỉ tối đa 180 ngày với mức hưởng tiền lương hàng tháng = 75% x Mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ (không bao gồm phụ cấp ưu đãi).

- Hết 180 ngày vẫn tiếp tục điều trị thì được thời gian hưởng tối đa bằng thời gian đã đóng BHXH (16 năm 5 tháng đối với trường hợp của ông Đông) với mức tiền lương hưởng hàng tháng = 55% x Mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ (không bao gồm phụ cấp ưu đãi).

Chinhphu.vn

 

Từ khóa: nghỉ bệnh , chế độ ốm đau , BHXH