(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Đức Chính (tỉnh Quảng Trị) hỏi, người được Nhà nước phong tặng Huân chương kháng chiến chống Mỹ hạng Nhì có được hưởng chế độ như người có công cách mạng không? Nếu được hưởng thì cần làm những thủ tục gì?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Chế độ đối với người được Nhà nước phong tặng Huân chương kháng chiến chống Mỹ hạng Nhì được quy định tại Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng như sau:

Điều 30: Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế được hưởng các chế độ ưu đãi quy định tại Điều 31 của Pháp lệnh này là người tham gia kháng chiến được Nhà nước tặng Huân chương kháng chiến, Huy chương kháng chiến.

Điều 31: Các chế độ ưu đãi đối với người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế bao gồm: Trợ cấp một lần; Bảo hiểm y tế; Khi người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế chết thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí.

Về trình tự hồ sơ giải quyết chế độ người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế được thực hiện theo quy định tại Điều 35, Điều 36 Thông tư số 05/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội: Bản khai cá nhân (Mẫu KC1); Bản sao một trong các giấy tờ sau: Huân chương kháng chiến, Huy chương kháng chiến, Huân chương chiến thắng, Huy chương chiến thắng, Giấy chứng nhận về khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến và thời gian hoạt động kháng chiến thực tế của cơ quan thi đua - khen thưởng cấp huyện; Quyết định trợ cấp một lần (Mẫu KC2).

Đề nghị ông Nguyễn Đức Chính hoàn thiện hồ sơ theo hướng dẫn nêu trên và liên hệ với UBND xã để được xem xét, giải quyết theo thẩm quyền.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Huân chương kháng chiến