(Chinhphu.vn) –  Ông nội của ông Lê Đăng Phong (ledangphong79@...) là liệt sĩ, bố ông là thương binh hạng ¾, chết năm 2007 do mắc bệnh hiểm nghèo. Ông Phong hỏi, hiện gia đình ông thờ cúng liệt sĩ thì có được hỗ trợ kinh phí sửa chữa nhà không? Bố ông đã chết thì có được hưởng chế độ, chính sách gì không?

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời ông Phong như sau:

Trường hợp bố của ông Phong là thương binh hạng ¾, chết tháng 7/2007 thì người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí, đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp theo quy định Điều 32, Nghị định 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ.

Mặt khác, thời điểm bố của ông chết trước khi Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg ngày 26/4/2013 của Thủ tướng Chính phủ có hiệu lực thi hành (ngày 15/6/2013), đồng thời, ông không phải là thân nhân liệt sĩ theo quy định tại Điều 14 của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng. Do đó, gia đình ông không thuộc diện được xem xét hỗ trợ nhà ở theo Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg nêu trên.

Chinhphu.vn

 

Từ khóa: 22/2013/QĐ-TTg