(Chinhphu.vn) – Trường hợp chủ đầu tư đưa công trình, hạng mục công trình vào sử dụng khi chưa có văn bản chấp thuận kết quả nghiệm thu của chủ đầu tư là vi phạm quy định về quản lý chất lượng công trình xây dựng.

Ông Bùi Phúc (Hà Nội) mua một căn hộ thuộc dự án Ecogreen 34 tầng do Công ty TNHH Bất động sản và Xây dựng Việt Hưng làm chủ đầu tư. Toà nhà có giấy tờ giám định nghiệm thu của Cục Giám định Nhà nước về chất lượng công trình xây dựng là tháng 7/2018.

Tuy nhiên, chủ đầu tư lại bàn giao cho cư dân đưa vào sử dụng từ tháng 2/2018, Ông Phúc hỏi, như vậy có đúng với quy định về quản lý chất lượng công trình xây dựng không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Nội dung câu hỏi nêu không rõ ràng, đầy đủ thông tin về dự án Ecogreen 34 tầng, theo chúng tôi hiểu đó có thể là dự án Tổ hợp thương mại, siêu thị, văn phòng và Nhà ở để bán Eco – Green City, địa điểm xây dựng tại Khu đô thị mới Tây Nam Kim Giang I, xã Tân Triều, huyện Thanh Trì, thành phố Hà Nội do Công ty TNHH Bất động sản và Xây dựng Việt Hưng làm chủ đầu tư.

Đây là công trình thuộc đối tượng được Cục Giám định Nhà nước về chất lượng công trình xây dựng - Bộ Xây dựng kiểm tra công tác nghiệm thu theo quy định tại Điều 32 Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 của Chính phủ về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng.

Cục Giám định Nhà nước về chất lượng công trình xây dựng đã tổ chức kiểm tra và có văn bản chấp thuận kết quả nghiệm thu hoàn thành của chủ đầu tư đối với các hạng mục công trình, tại các thời điểm: Hạng mục tòa nhà CT4 chấp thuận tháng 9/2017, hạng mục tòa nhà CT3 và CT1 chấp thuận tháng 4/2018, hạng mục tòa nhà CT2 và tầng hầm chấp thuận tháng 7/2018.

Theo quy định tại Khoản 4, Điều 31 Nghị định số 46/2015/NĐ-CP, điều kiện để đưa công trình, hạng mục công trình vào sử dụng là: Công trình, hạng mục công trình được nghiệm thu theo quy định; phải được cơ quan có thẩm quyền kiểm tra công tác nghiệm thu và ra văn bản chấp thuận kết quả nghiệm thu của chủ đầu tư.

Trường hợp chủ đầu tư đưa công trình, hạng mục công trình vào sử dụng khi chưa có văn bản chấp thuận kết quả nghiệm thu của chủ đầu tư là vi phạm quy định về quản lý chất lượng công trình xây dựng.

Do trong câu hỏi của ông Phúc không nêu rõ căn hộ thuộc hạng mục tòa nhà nào của dự án vì vậy, ông cần căn cứ vào quy định nêu trên để xác định.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Chủ đầu tư , căn hộ , chung cư , bàn giao nhà