(Chinhphu.vn) - Ông Lê Quang Thuận (Hà Nội) hỏi: Đơn vị tư vấn có Giấy phép hoạt động điện lực, thiết kế thủy lợi - thủy điện thì có được phép thiết kế trạm biến áp hay không? Có văn bản nào hướng dẫn không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 38 Nghị định số 137/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Điện lựcLuật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Điện lực thì “điều kiện hoạt động tư vấn chuyên ngành điện lực chỉ áp dụng đối với các hạng mục công trình liên quan trực tiếp đến chuyên ngành điện, các hạng mục công trình xây dựng áp dụng theo quy định pháp luật về xây dựng…”.

Do vậy, để tham gia thiết kế xây dựng đối với các hạng mục công trình xây dựng thì tổ chức phải có chứng chỉ năng lực theo quy định tại Khoản 20, Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Thiết kế , hoạt động điện lực , công trình , hạng mục