(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu tham dự thầu với tư cách nhà thầu liên danh nhưng trong hồ sơ dự thầu nộp trước thời điểm đóng thầu bị thiếu thỏa thuận liên danh và đã được ghi nhận tại lễ mở thầu thì hồ sơ dự thầu bị đánh giá là không hợp lệ.

Bà Nguyễn Thị Việt Hồng (Kiên Giang) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn tình huống như sau:

Nhà thầu tham dự thầu với tư cách là nhà thầu liên danh, trong khi mở thầu hồ sơ dự thầu của nhà thầu không kèm theo thỏa thuận liên danh và nhà thầu đã xác nhận không có thỏa thuận liên danh trong hồ sơ dự thầu. Sau thời điểm mở thầu nhà thầu tự gửi thỏa thuận liên danh đến bên mời thầu (theo quy định của hồ sơ mời thầu là 3 ngày sau thời điểm đóng thầu).

Bà Hồng hỏi, việc tự bổ sung thỏa thuận liên danh của nhà thầu có hợp lệ và được xem xét đánh giá tiếp không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ, hồ sơ dự thầu hợp lệ phải có thỏa thuận liên danh được đại diện hợp pháp của từng thành viên liên danh ký tên, đóng dấu (nếu có).

Theo đó, trường hợp nhà thầu tham dự thầu với tư cách nhà thầu liên danh nhưng trong hồ sơ dự thầu nộp trước thời điểm đóng thầu bị thiếu thỏa thuận liên danh và đã được ghi nhận tại lễ mở thầu thì hồ sơ dự thầu bị đánh giá là không hợp lệ.

Chinhphu.vn

 

Từ khóa: nhà thầu , liên danh , thỏa thuận