(Chinhphu.vn) – Vợ của ông Nguyễn Duy Quyền (haminhtue@...) đóng BHXH tự nguyện từ tháng 7/2014 đến hết tháng 4/2016 và không có nguyện vọng đóng BHXH tự nguyện nữa. Ông Quyền hỏi, vậy vợ ông cần thực hiện thủ tục gì và được hưởng quyền lợi thế nào?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 97 Luật BHXH năm 2014; Khoản 1, Khoản 3, Điều 1 Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22/6/2015 của Quốc hội về việc thực hiện chính sách hưởng BHXH một lần đối với người lao động; Điểm b, Khoản 1, Khoản 3, Điều 12 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ, trường hợp vợ của ông Quyền đã tham gia BHXH tự nguyện từ tháng 7/2014 đến tháng 4/2016 được cơ quan BHXH cấp sổ BHXH; tính đến ngày 31/7/2016 mà không tiếp tục đóng thì được coi là tạm dừng đóng BHXH tự nguyện và được cơ quan BHXH xác nhận quá trình đóng BHXH tự nguyện trong sổ BHXH làm căn cứ để hưởng các chế độ BHXH theo quy định.

Từ ngày 1/5/2017, nếu vợ ông Quyền có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần. Mức hưởng BHXH một lần đối với người tham gia BHXH tự nguyện được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính 2 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH. Hồ sơ hưởng BHXH một lần thực hiện theo quy định tại Điều 109 Luật BHXH năm 2014.

Đề nghị ông liên hệ với cơ quan BHXH địa phương nơi cư trú để được hướng dẫn cụ thể.

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHXH tự nguyện , trợ cấp một lần