(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Anh Đức (Hà Nội) hỏi, khi lập hồ sơ mời thầu, do yêu cầu đặc thù công tác bảo mật, ông có thể nêu yêu cầu các nhà thầu không được chào thầu một số mã máy của một số hãng trong hồ sơ mời thầu được không?

Ví dụ như yêu cầu nhà thầu không chào thiết bị máy ACX của hãng PCX (có thể chào các thiết bị khác của hãng PCX). Như vậy có sai luật không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 2, Điều 12 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định trong hồ sơ mời thầu không được nêu bất cứ điều kiện nào nhằm hạn chế sự tham gia của nhà thầu hoặc nhằm tạo lợi thế cho một hoặc một số nhà thầu gây ra sự cạnh tranh không bình đẳng.

Các tiêu chuẩn đánh giá về kỹ thuật thực hiện theo Điểm b, Khoản 3, Điều 12 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

Theo đó, việc đưa ra yêu cầu về mã thiết bị khi lập hồ sơ mời thầu hàng hóa phải tuân thủ quy định nêu trên.

Căn cứ vào từng gói thầu cụ thể, khi lập hồ sơ mời thầu phải cụ thể hóa các tiêu chí làm cơ sở để đánh giá về kỹ thuật bao gồm: Đặc tính, thông số kỹ thuật của hàng hóa, tiêu chuẩn sản xuất, tiêu chuẩn chế tạo và công nghệ; Tính hợp lý và hiệu quả kinh tế của các giải pháp kỹ thuật, biện pháp tổ chức cung cấp, lắp đặt hàng hóa; Mức độ đáp ứng các yêu cầu về bảo hành, bảo trì; Khả năng thích ứng về mặt địa lý, môi trường; Tác động đối với môi trường và biện pháp giải quyết; Khả năng cung cấp tài chính (nếu có yêu cầu); Các yếu tố về điều kiện thương mại, thời gian thực hiện, đào tạo chuyển giao công nghệ; Tiến độ cung cấp hàng hóa; Uy tín của nhà thầu thông qua việc thực hiện các hợp đồng tương tự trước đó; Các yếu tố cần thiết khác.

(Theo Khoản 3 Điều 12 Nghị định 63/2014/NĐ-CP)

Chinhphu.vn

Từ khóa: Hồ sơ mời thầu , nhà thầu , thiết bị