(Chinhphu.vn) – Ông Đào Thanh Hải (Cần Thơ) hỏi: Cán bộ được đơn vị cử đi công tác vào Chủ nhật, ngoài việc được thanh toán chế độ công tác phí theo quy định thì có được chấm công làm thêm giờ không? Vấn đề này được quy định trong văn bản nào?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Hiện nay chế độ công tác phí đối với cán bộ, công chức, viên chức, lao động hợp đồng theo quy định của pháp luật làm việc tại các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, các tổ chức hội được thực hiện theo Thông tư số 40/2017/TT-BTC ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính (hiệu lực từ 1/7/2017, tình trạng còn hiệu lực).

Khoản 7 Điều 3 Thông tư này quy định, trong những ngày được cử đi công tác nếu do yêu cầu công việc phải làm thêm giờ thì ngoài chế độ phụ cấp lưu trú còn được thanh toán tiền lương làm đêm, làm thêm giờ đối với cán bộ, công chức, viên chức theo quy định hiện hành. Thủ trưởng cơ quan, đơn vị chịu trách nhiệm quy định cụ thể trong quy chế chi tiêu nội bộ: Thủ tục xác nhận làm thêm giờ làm căn cứ thanh toán; quy định các trường hợp đi công tác được thanh toán tiền lương làm thêm giờ, đảm bảo nguyên tắc chỉ được thanh toán trong trường hợp được người có thẩm quyền cử đi công tác phê duyệt làm thêm giờ, không thanh toán cho các trường hợp đi công tác kết hợp giải quyết việc riêng trong những ngày nghỉ và không thanh toán tiền lương làm đêm, làm thêm giờ trong thời gian đi trên các phương tiện như tàu, thuyền, máy bay, xe ô tô và các phương tiện khác.

Chế  độ tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm đối với cán bộ, công chức, viên chức thực hiện theo quy định tại Điều 97 Bộ luật lao động.

Cụ thể, cán bộ, công chức, viên chức được cơ quan, tổ chức, đơn vị cử đi công tác, do yêu cầu công việc trong đợt công tác có làm thêm giờ vào chủ nhật (không bao gồm thời gian thêm giờ đi, về trên các phương tiện vận chuyển) thì, cùng với việc được thanh toán chế độ công tác phí theo quy định tại Thông tư số 40/2017/TT-BTC, còn được chấm công làm thêm giờ vào chủ nhật, để tính trả lương làm thêm giờ bằng 200% tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường theo quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 97 Bộ luật lao động; hoặc được bố trí nghỉ bù đối với trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động.

          Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: Đi công tác , Chủ nhật , làm thêm giờ , hưởng lương , công tác phí