(Chinhphu.vn) - Bà Dương Thị Thu Hương (TP. Hồ Chí Minh) sinh năm 1962, hiện là viên chức của đơn vị sự nghiệp công lập hoạt động theo cơ chế tự chủ thuộc Sở Giao thông vận tải. Ngày 10/4/2017, bà Hương nhận thông báo nghỉ hưu, thời điểm nghỉ hưu là ngày 1/10/2017.

Bà Hương hưởng lương ngạch chuyên viên (mã số 01.003), bậc 8/9, hệ số 4,65 từ ngày 1/10/2014. Đến ngày 1/10/2017, bà Hương đủ thời hạn và điều kiện để nâng bậc lương thường xuyên.

Bà Hương hỏi, bà có thuộc trường hợp được nâng bậc lương trước thời hạn khi đã có thông báo nghỉ hưu theo Thông tư số 08/2013/TT-BNV hướng dẫn thực hện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, viên chức và người lao động không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Dương Thị Thu Hương như sau:

Ngày 31/7/2013, Bộ Nội vụ đã ban hành Thông tư số 08/2013/TT-BNV hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động. Phạm vi và đối tượng áp dụng gồm:

- Cán bộ, công chức, viên chức xếp lương theo bảng lương chuyên gia cao cấp, các bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ, thừa hành, phục vụ làm việc trong các cơ quan nhà nước từ Trung ương đến cấp xã và trong các đơn vị sự nghiệp công lập.

- Những người xếp lương theo bảng lương chuyên gia cao cấp, bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ, thừa hành, phục vụ do Nhà nước quy định được cấp có thẩm quyền quyết định đến làm việc tại các dự án và các cơ quan, tổ chức quốc tế đặt tại Việt Nam mà vẫn thuộc danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị.

- Những người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định trong cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định hiện hành của pháp luật.

- Những người xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định thuộc chỉ tiêu biên chế được ngân sách nhà nước cấp kinh phí trong các hội có tính chất đặc thù quy định tại Nghị định số 45/2010/NĐ-CP ngày 21/4/2010 của Chính phủ quy định về tổ chức, hoạt động và quản lý hội và Quyết định số 68/2010/QĐ-TTg ngày 1/11/2010 của Thủ tướng Chính phủ về việc quy định hội có tính chất đặc thù.

(Các đối tượng áp dụng nêu trên gọi chung là cán bộ, công chức, viên chức và người lao động).

Bà Dương Thị Thu Hương là viên chức trong đơn vị sự nghiệp công lập hoạt động theo cơ chế tự chủ thuộc Sở Giao thông vận tải, hưởng lương theo Bảng lương chuyên môn nghiệp vụ đối với viên chức trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước (Bảng số 3) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP, thuộc đối tượng áp dụng Thông tư số 08/2013/TT-BNV.

Quy định nâng lương trước thời hạn khi có thông báo nghỉ hưu

Theo Khoản 2 Điều 3 Thông tư 08/2013/TT-BNV quy định, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đã có thông báo nghỉ hưu, nếu trong thời gian giữ bậc đạt đủ 2 tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2, Điều 2 Thông tư này, chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng so với thời gian quy định tại điểm a khoản 1 Điều 2 Thông tư này.

Trường hợp bà Dương Thị Thu Hương đang hưởng lương chuyên viên bậc 8/9, hệ số 4,65 từ ngày 1/10/2014. Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 08/2013/TT-BNV về thời gian giữ bậc để xét nâng bậc lương thường xuyên, thì sau 3 năm (đủ 36 tháng) giữ lương chuyên viên bậc 8/9, đến ngày 1/10/2017 bà Hương sẽ được xét nâng lương bậc 9/9.

Bà Hương có thông báo nghỉ hưu ngày 10/4/2017, tính đến trước ngày nghỉ hưu vào 1/10/2017, bà Hương còn thiếu 5 tháng 21 ngày là đủ thời gian giữ bậc (36 tháng) để được xét nâng bậc lương thường xuyên vào ngày 1/10/2017, thỏa mãn điều kiện quy định tại đoạn cuối Khoản 2, Điều 3, Thông tư số 08/2013/TT-BNV: "… kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng...".

Nếu trong thời gian giữ bậc 8/9 bà Hương đạt đủ 2 tiêu chuẩn: Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên; và không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức, thì bà Hương có đủ điều kiện được nâng bậc lương trước thời hạn khi có thông báo nghỉ hưu, hưởng lương chuyên viên bậc 9/9 hệ số 4,98, kể từ ngày 1/10/2016.

Bà Hương sẽ được hưởng lương bậc 9/9 kể từ ngày có quyết định nâng bậc lương trước thời hạn và được truy lĩnh chênh lệch tiền lương giữa bậc mới (9/9) và bậc cũ (8/9) kể từ ngày 1/10/2016 đến ngày ký quyết định nâng lương trước thời hạn.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

 

Từ khóa: nâng lương , nghỉ hưu , trước hạn , thông báo , điều kiện , 204/2004/NĐ-CP