(Chinhphu.vn) - Cán bộ Ban quản lý dự án được phân công quản lý dự án, thực hiện chức năng giám sát của chủ đầu tư, có chuyên môn phù hợp theo Khoản 4, Điều 2 Thông tư số 08/2018/TT-BXD nếu đáp ứng điều kiện theo Khoản 9, Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP thì được xét cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng.

Ông Ngô Duy Linh (Kiên Giang) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp vấn đề sau:

Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình giao thông là đơn vị sự nghiệp do UBND tỉnh thành lập và làm đại diện chủ đầu tư (Sở Giao thông vận tải) các dự án giao thông trên địa bàn tỉnh. Cán bộ viên chức của Ban quản lý dự án có kinh nghiệm trên 15 năm, được quyết định phân công nhiệm vụ quản lý dự án, thực hiện chức năng giám sát của chủ đầu tư trên 2 công trình cấp III trở lên và kết quả thi sát hạch chứng chỉ hành nghề giám sát đạt yêu cầu.

Ông Linh hỏi, vậy trường hợp cán bộ, viên chức Ban quản lý dự án được quyết định phân công quản lý dự án, thực hiện chức năng giám sát của chủ đầu tư có đáp ứng điều kiện “Đã tham gia giám sát thi công xây dựng” theo Khoản 9, Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP để xét cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng hạng II hoặc hạng III hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Trường hợp cán bộ, viên chức Ban quản lý dự án được quyết định phân công quản lý dự án, thực hiện chức năng giám sát của chủ đầu tư, có chuyên môn phù hợp theo quy định tại Khoản 4, Điều 2 Thông tư số 08/2018/TT-BXD ngày 5/10/2018 hướng dẫn một số nội dung về chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng, chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng và quản lý nhà thầu nước ngoài hoạt động xây dựng tại Việt Nam nếu đáp ứng điều kiện theo quy định tại Khoản 9, Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng thì được xét cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Giám sát , thi công , chứng chỉ , xây dựng , quản lý dự án , chủ đầu tư