(Chinhphu.vn) – Sau khi ra trường, ông Nguyễn Đình Hân được phân công về làm giáo viên tiểu học tại xã Phú Sơn, huyện Tĩnh Gia, tỉnh Thanh Hóa là xã thuộc diện đầu tư của Chương trình 135 và đã hưởng đủ 5 năm phụ cấp thu hút theo Nghị định 61/2006/NĐ-CP.

Năm 2008, ông Hân chuyển về trường Tiểu học Ninh Hải, xã Ninh Hải, huyện Tĩnh Gia, là xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo. Từ tháng 4/2013, ông Hân được hưởng chế độ ưu đãi theo Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 của Chính phủ nhưng không được hưởng chế độ phụ cấp thu hút do quyết định chuyển công tác của ông không ghi thời hạn luân chuyển.

Ông Hân đề nghị giải đáp, trường hợp của ông có thuộc đối tượng hưởng phụ cấp thu hút theo quy định tại Nghị định số 19/2013/NĐ-CP không?

Về vấn đề này, Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Thanh Hoá trả lời như sau:

Theo Điều 2 Thông tư liên tịch số 35/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 19/9/2013 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện khoản 2 Điều 1 Nghị định 19/2013/NĐ-CP của Chính phủ thì đối tượng tiếp tục hưởng chế độ phụ cấp thu hút là nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (3 năm đối với nữ, 5 năm đối với nam) nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Như vậy, ông Nguyễn Đình Hân không thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp thu hút theo quy định tại Nghị định 19/2013/NĐ-CP.

Chinhphu.vn

Từ khóa: phụ cấp thu hút , đặc biệt khó khăn , luân chuyển , 19/2013/NĐ-CP