(Chinhphu.vn) – Ông Trần Văn Tuyền (tỉnh Hà Nam) đã nhận trợ cấp BHXH 1 lần từ tháng 10/2015, nhưng chưa hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp. Nay ông đi làm và tiếp tục đóng BHXH. Ông Tuyền hỏi, ông có được dùng số sổ BHXH cũ không và có được nối tiếp thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

BHXH Việt Nam trả lời ông Trần Văn Tuyền như sau:

Theo quy định tại Điểm 3.2.1, Khoản 3 và Điểm 5.3, Khoản 5, Điều 40 Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam về việc ban hành Quy định quản lý thu BHXH, BHYT; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT thì, “cấp Giấy xác nhận thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng cho người hưởng BHXH một lần nhưng chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp (Mẫu số C15-TS); người lao động có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng thì in bìa sổ kèm theo tờ rời ghi quá trình đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng, số sổ BHXH lấy theo số sổ BHXH đã cấp”.

Trường hợp của ông Tuyền đã được nhận trợ cấp BHXH 1 lần nhưng còn thời giam tham gia bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng thì được cơ quan BHXH nơi giải quyết BHXH 1 lần cấp Giấy xác nhận thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng (Mẫu số C15-TS).

Khi ông Tuyền đi làm và đóng BHXH ở đơn vị mới thì nộp Giấy xác nhận thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng (Mẫu số C15-TS) để cơ quan BHXH làm căn cứ ghi, cấp sổ BHXH cho ông.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Bảo hiểm thất nghiệp , BHXH , trợ cấp 1 lần