(Chinhphu.vn) – Ông Cao Hoàng Tân (Tây Ninh) hỏi, Điểm d.4 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC về khoản giảm trừ có quy định: “Các cá nhân không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng...”, vậy điều kiện nào được tính là không nơi nương tựa, hồ sơ chứng minh không nơi nương tựa được quy định thế nào?

Về vấn đề này, Cục Thuế tỉnh Tây Ninh trả lời như sau:

Điểm d.4, Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính quy định:

“Điều 9. Các khoản giảm trừ

d.4) Các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng và đáp ứng điều kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này bao gồm:

d.4.1) Anh ruột, chị ruột, em ruột của người nộp thuế.

d.4.2) Ông nội, bà nội; ông ngoại, bà ngoại; cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của người nộp thuế.

d.4.3) Cháu ruột của người nộp thuế bao gồm: con của anh ruột, chị ruột, em ruột.

d.4.4) Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật.

đ) Cá nhân được tính là người phụ thuộc theo hướng dẫn tại các tiết d.2, d.3, d.4, điểm d, khoản 1, Điều này phải đáp ứng các điều kiện sau:

đ.1) Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

đ.1.1) Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

đ.1.2) Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

đ.2) Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

e) Người khuyết tật, không có khả năng lao động theo hướng dẫn tại tiết đ.1.1, điểm đ, khoản 1, Điều này là những người thuộc đối tượng điều chỉnh của pháp luật về người khuyết tật, người mắc bệnh không có khả năng lao động (như bệnh AIDS, ung thư, suy thận mãn,...).”

Căn cứ quy định nêu trên, đối với người phụ thuộc là các cá nhân không nơi nương tựa quy định tại điểm d.4, Khoản 1, Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC gồm: anh ruột, chị ruột, em ruột; ông nội, bà nội; ông ngoại, bà ngoại; cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột; cháu ruột: con của anh ruột, chị ruột, em ruột; người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật. Đồng thời các cá nhân này phải đáp ứng điều kiện quy định tại điểm đ hoặc điểm e, Khoản 1, Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC.

Chinhphu.vn

Từ khóa: thuế , thu nhập cá nhân , giảm trừ